பேரா: கடந்த ஆண்டை ஒப்பிடும்போது 30 மடங்கு சிக்குன்குனியா அதிகரிப்பு

ஈப்போ: முதல் ஐந்து மாதங்களில் பேராக்கில் மொத்தம் 454 வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன, கடந்த ஆண்டு இதே காலத்தில் 13 வழக்குகள் மட்டுமே  இருந்தன என்று டத்தோ டாக்டர் டிங் லே மிங் தெரிவித்துள்ளார்.

பேராக் சுகாதாரத் துறை இயக்குநர் கூறுகையில் 441 சம்பவங்கள்  அதிகரிப்பு எனவும் கடந்த ஆண்டை விட 30 மடங்கு அதிகம் என்றார்.  கம்பார் மாவட்டத்தில் 157 சம்பவங்கள் பதிவாகியுள்ளன. லாருட், மாத்தாங் மற்றும் செலாமா மாவட்டங்கள் (109 சம்பவங்கள்), கிந்தா மாவட்டம் 99 சம்பவங்கள் பதிவாகி உள்ளன.

கிந்தா  மாவட்டத்தில் ஒரு கட்டுப்பாடற்ற  தாக்கம்  (14 நாட்களுக்கு மேல் தொடர்ச்சியாக வெடித்தது) உட்பட மொத்தம் 15 தொற்றுநோய்களின் பகுதிகள் இன்னும் செயலில் இருப்பதாக தெரிவிக்கப்படுகின்றன.

சனிக்கிழமை (மே 30) ஒரு அறிக்கையில், “இந்த நோய் காரணமாக இதுவரை எந்த இறப்பும் பதிவாகவில்லை” என்று அவர் கூறினார். சிக்குன்குனியா வைரஸைச் சுமக்கும் திசையன், ஏடிஸ் இனப்பெருக்கம் செய்யும் இடங்களின் சோதனைகளில், நோயின் முக்கிய பரவலானது சம்பந்தப்பட்ட இடங்களில் அதிக ஏடிஸ் இனப்பெருக்கம் குறியீடாக இருப்பதைக் கண்டறிந்ததாக டாக்டர் டிங் கூறினார்.

கண்டுபிடிக்கப்பட்ட இனப்பெருக்கம் செய்யும் இடங்களில் சட்டவிரோத டம்ப்சைட்டுகள், வெற்று இடங்கள், காலியாக இல்லாத வீடுகள், பராமரிக்கப்படாத வடிகால்கள், கட்டுமான தளங்கள் மற்றும் நீர் தொட்டிகள் உள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

பொறுப்பற்ற  ஒரு சிலரின் அணுகுமுறையால் பொது இடங்களில் குப்பைகளை வீசுகிறது, மற்றும் அவர்களின் சுற்றுப்புறத்தின் தூய்மையைப் பற்றி கவலைப்படாதவர்களும் இனப்பெருக்கம் செய்யும் இடங்களுக்கு பங்களித்தனர்.

இந்த ஆண்டு தொடங்கி மே 23 வரை பேராக்கில் மொத்தம் 4,969 நேர்மறை ஏடிஸ் இனப்பெருக்கம் செய்யும் இடங்கள் கண்டுபிடிக்கப்பட்டுள்ளன. இனப்பெருக்கம் செய்யும் இடங்கள் கண்டுபிடிக்கப்பட்ட உரிமையாளர்களுக்கு 749 சம்மன்கள் மற்றும் 116 துப்புரவு அறிவிப்புகள் வழங்கப்பட்டுள்ளன என்று டாக்டர் டிங் கூறினார்.

சம்பந்தப்பட்ட அனைத்து இடங்களிலும் லார்வாசிடிங் மற்றும் ஃபோகிங் நடவடிக்கைகள் மேற்கொள்ளப்பட்டுள்ளன என்று அவர் கூறினார். பொதுமக்கள், குறிப்பாக தொற்றுநோய் தாக்கியவர்கள் தங்கள் சுற்றுப்புறங்கள் சுத்தமாக இருப்பதை எப்போதும் உறுதிப்படுத்த வேண்டும் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here