பிரதமர் பதவியை ஏற்றால் துன் மகாதீர் 6 மாத காலத்தில் பதவி விலகுவரா?

கோலாலம்பூர்:  துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமது ஆறு மாதங்களுக்குப் பிறகு பிரதமர் பதவியை ராஜினாமா செய்வதை உறுதி செய்வதற்கான வழிமுறைகள் வைக்கப்பட்டுள்ளதாக டிஏபி அமைப்பின் செயலாளர் அந்தோனி லோக் கூறினார்.

மலேசியாகினியின் கூற்றுப்படி, இந்த ஏற்பாடு குறித்து சந்தேகம் இருப்பதாக லோக் ஒப்புக் கொண்டார், ஆனால் இந்த நேரத்தில் டாக்டர் மகாதீர் பின்பற்றுவதை கூட்டணியின் கட்சிகளால் உறுதி செய்ய முடியும் என்று கூறினார்.

நிச்சயமாக, அவர் அளித்த வாக்குறுதியைக் கடைப்பிடிப்பாரா என்று மக்கள் கேள்வி எழுப்பலாம். அதற்கு எங்கள் பதில் ஆறு மாதங்கள உள்ளது, அதைச் செய்வதற்கான வழிமுறைகள் உள்ளன. பி.கே.ஆருக்கு 38 எம்.பி.க்கள் உள்ளனர். அவர்கள் இல்லாமல், மகாதீர் தொடர்ந்து ஆட்சி செய்ய முடியாது.

ஒவ்வொரு கட்சியும் வெளியேறினால் அரசாங்கத்தை தாங்களே வீழ்த்த முடியும். வாக்குறுதியை நிறைவேற்றவில்லை என்றால் (மகாதீரால்), அந்த நேரத்தில் தேர்தலை கட்டாயப்படுத்த பி.கே.ஆருக்கு விருப்பம் உள்ளது என்று அவர் மேற்கோள் காட்டினார்.

14ஆவது பொதுத் தேர்தலில் வாக்காளர்களின் முடிவு இது என்பதால் அரசாங்கத்தை அமைக்க முடியும் எனில், அதன் கூட்டாளிகளான டாக்டர் மகாதீர் போன்றவர்களை சேர்க்க PH கடமைப்பட்டுள்ளது என்றும் அவர் கூறினார்.

பிஹெச் அரசாங்கத்தின் வீழ்ச்சியைத் தொடர்ந்து விரல்களைக் காட்டுவதற்குப் பதிலாக கடந்த தவறுகளை சரிசெய்வதில் டிஏபி கவனம் செலுத்துவதாக லோக் கூறினார்.

மகாதீர் எந்த தவறும் செய்யவில்லை என்று நான் கூறவில்லை. அவர் யாரையும் கலந்தாலோசிக்காமல் ராஜினாமா செய்ததாகவும், அது (ஹரப்பன்) அரசாங்கத்தின் சரிவை ஏற்படுத்தியதாகவும் நாங்கள் அவரிடம் கூறியுள்ளோம், ”என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

பி.கே.ஆர் தலைவர் டத்துக் செரி அன்வர் இப்ராஹிமிடம் இந்த நிலையை ஒப்படைப்பதற்கு முன்பு டாக்டர் மகாதீர் ஆறு மாதங்கள் பிரதமராக இருக்குமாறு கோரியதையும் லோக் உறுதிப்படுத்தினார்.

“டிஏபியைப் பொருத்தவரை, நாங்கள் அன்வர் மற்றும் மகாதீரை பூஜ்ஜிய தொகை விளையாட்டாக பார்க்க மாட்டோம். அவர்கள் ஒன்றாக வேலை செய்ய வேண்டும். பெரிகாடன் நேஷனலைத் தேர்வுசெய்ய எங்களுக்கு எண்கள் தேவை. எனவே இரு தலைவர்களும் ஒன்றிணைந்து செயல்பட வேண்டும், ”என்று மலேசியாகினி அறிக்கையில் மேலும் கூறினார்.

டாக்டர் மகாதீர் தனது மகன் டத்துக் செரி முக்ரிஸ் மகாதீரை பக்காத்தான் பிளஸ் பேச்சுவார்த்தைகளில் நிலைநிறுத்த முயன்றதையும் லோக் மறுத்தார்.

“அவருக்கு (டாக்டர் மகாதீர்) நியாயமாக இருக்க, அவர் தனது மகனின் அரசியல் எதிர்காலத்தை ஒருபோதும் கருத்தில் கொள்ளவில்லை (விவாதங்களில்). தனது மகனுக்கு பதவிகள் வழங்கப்பட வேண்டும் என்று அவர் ஒருபோதும் சொல்லவில்லை, ”என்று லோக் மேற்கோளிட்டுள்ளார்.

PH இன் விவாதங்கள் அன்வர் மற்றும் முக்ரிஸ் மற்றும் டாக்டர் மகாதீர் மற்றும் அன்வார் ஆகிய இரு சேர்க்கைகளை மையமாகக் கொண்டதாக லோக் கூறினார், வாரிசன் தலைவர் டத்தோஶ்ரீ ஷாஃபி அப்டாலுக்கு இதில் சம்பந்தம் இல்லை என்றும் கூறினார்.

கடந்த வாரத்தில் அல்லது பி.எச் மற்றும் அதன் கூட்டாளிகள் மார்ச் மாதத்தில் பெரிகட்டன் நேஷனல் (பி.என்) புத்ராஜெயாவைக் கைப்பற்றிய பின்னர் நாடாளுமன்றத்தில்  பெரும்பான்மையைப் பெறுவதில் ஏற்பட்ட தடுமாற்றத்தினால்  மாற்றம் ஏற்பட்டிருக்கலாம்.

PH தனது பிரதம மந்திரி வேட்பாளரை இரண்டு நாட்களுக்கு முன்பு சுயமாக விதிக்கப்பட்ட காலக்கெடுவில் அறிவிக்க திட்டமிடப்பட்டது, ஆனால் அதன் தலைமை செயலாளர் டத்தோஶ்ரீ  சைபுதீன் நாசுஷன் இஸ்மாயில் செவ்வாய்க்கிழமை மாலை ஒரு அறிக்கையில் விவாதங்கள் தொடர்ந்து நடைபெற்று வருவதாக தெரிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here