அரசாங்க இடத்தில் வேளான் பயிர் செய்யும் சிறு விவசாயிகள் முன்வந்து சட்டபூர்வமாக்கிக் கொள்ளுங்கள்

ஈப்போ:  பேராக் மாநில வேளாண் மேம்பாட்டுக் கழகத்திற்கு (எஸ்ஏடிசி) சொந்தமான நிலத்தை சட்டவிரோதமாக ஆக்கிரமித்துள்ள சிறு விவசாயிகள் சட்டப்பூர்வமாக்கப்படுவதற்கான வாய்ப்பைப் பெற முன்வருமாறு ஊக்குவிக்கப்படுகிறார்கள் என்று டத்தோஶ்ரீ அஹ்மத் பைசல் அஸுமு கூறுகிறார்.

SADC இன் பொது மன்னிப்பு திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக மாநிலத்தில் 300 க்கும் மேற்பட்ட விவசாயிகள் சம்பந்தப்பட்ட மொத்தம் 1,393.04 ஹெக்டேர் நிலம் சட்டப்பூர்வமாக்கப்பட்டுள்ளதாக பேராக் மந்திரி பெசார் தெரிவித்தார். இன்னும் 3,494.7 ஹெக்டேர் நிலம் இன்னும் விவசாயிகளால் ஆக்கிரமிக்கப்பட்டுள்ளது, இது இன்னும் சட்டப்பூர்வமாக்கப்படவில்லை. முக்கியமாக தாப்பா  மற்றும் கம்பாரில் என்று பைசல் கூறினார்.

சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளைச் சந்திக்க வரும்போது விவசாயிகள் தங்களுடைய நிலம் பறிக்கப்படும் என்று கவலைப்படத் தேவையில்லை என்றும் அவர் கூறினார். சட்டப்பூர்வமாக்கப்பட்டவர்கள் ஆண்டுக்கு ஒரு ஹெக்டேருக்கு RM1,500 முதல் RM2,000 வரை மட்டுமே  கட்டணம் செலுத்த வேண்டும் என்று அவர் செவ்வாயன்று (ஜூன் 30) ​  SADC உயர் அதிகாரிகளுடன் ஒரு சந்திப்புக்குப் பின்னர் ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

மாநில அரசு நிலங்களை ஆக்கிரமித்துள்ள கார்ப்பரேட் விவசாயிகளுக்கு இந்த சலுகை செல்லுபடியாகாது என்று பைசல் கூறினார். ஏனெனில் அவை சட்ட நடைமுறைகளின்படி கையாளப்படும். சிறு  விவசாயிகளுக்கு  உதவி வழங்க மாநில அரசு விரும்புகிறது என்றார். 3,494.7 ஹெக்டேர் நிலத்தில்  எத்தனை விவசாயிகள் ஈடுபட்டுள்ளனர் என்பது குறித்து நாங்கள் இன்னும் நிச்சயமற்றவர்களாக இருக்கிறோம்.  ஏனெனில் உரிமையாளர்களைத் தேடுவதற்கு எங்கள் அதிகாரிகளை அந்த  இடங்களில் நிறுத்துவது  சாத்தியமில்லை. அவர்களின் செய்யும் பயிரை எங்கள் அதிகாரிகள் உள்ளே சென்று அழிக்க நாங்கள் அனுமதிக்கவில்லை. ஆனால் விவசாயிகளே முன்வந்து சட்டபூர்வமாக்கிக் கொள்ளுமாறு அவர் கேட்டுக் கொண்டார்.

அத்தகைய விவசாயிகளில் பெரும்பான்மையானவர்கள் சிறிய அளவிலான விவசாயம் செய்கிறார்கள் என்பதை நாங்கள் அறிவோம். அவர்களின் வாழ்வாதாரம் அதைப் பொறுத்தது. அதனால்தான் நாங்கள் அவர்களுக்கு உதவ விரும்புகிறோம் என்று அவர் கூறினார். கடந்த ஆண்டின் இதே காலப்பகுதியுடன் ஒப்பிடும்போது, ​​இந்த ஆண்டின் முதல் நான்கு மாதங்களில் எஸ்ஏடிசி 14% வருவாய் அதிகரித்துள்ளது என்றும் பைசல் அறிவித்தது. ஜனவரி முதல் ஏப்ரல் வரை RM108mil இன் மொத்த வருவாய் 14% அல்லது RM12.9mil அதிகரித்துள்ளது, இது கச்சா பாமாயில் விலையை வலுப்படுத்த உதவுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here