1எம்பிடி: 192 மில்லியன் தொகையை வழங்க மறுத்ததற்காக CIMB வங்கி மீது அம்னோ நடவடிக்கை

கோலாலம்பூர்: அரசியல் கட்சியின்  192 மில்லியன்  பணத்தை உடனடியாக விடுவிக்குமாறு கடந்த மாதம் உயர்நீதிமன்றம் உத்தரவிட்ட போதிலும், அதனை வழங்காத சிஐஎம்பி வங்கிக்கு எதிராக அவமதிப்பு நடவடிக்கைகளைத் தொடங்க அம்னோ விண்ணப்பம் தாக்கல் செய்துள்ளது.  வழக்கறிஞர் டத்தோ ஹரிஹரன் தாரா சிங் ஜூன் 19 ஆம் தேதி வழங்கிய தீர்ப்பை வங்கி பின்பற்றாததால் விண்ணப்பத்தின் மீதான முடிவை நிறுத்த அரசு தரப்பு முயற்சியை உயர் நீதிமன்றம் தள்ளுபடி செய்தது.

முன்னாள் பிரதமர் டத்தோஶ்ரீ நஜிப் ரசாக்கிடம்  இருந்து பெறப்பட்டதாகக் கூறப்படும் RM192,965,413.61  ஜூன் 19 அன்று 1MDB இலிருந்து பணம் வந்தது என்பதற்கான நிகழ்தகவு சமநிலையை நிரூபிக்க அரசு தரப்பு தவறிவிட்டது என்று நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்தது. இன்று (ஜூலை 2) மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் ஜூன் 19 தீர்ப்பைத் தொடர அரசு தரப்பு புதிய முயற்சி நிலுவையில் உள்ளது என்று இன்று (ஜூலை 2) அவமதிப்பு நடவடிக்கைகளைத் தொடங்க எங்கள் விடுப்பு விண்ணப்பத்தை நீதிமன்றம் கேட்கவில்லை என்று ஹரிஹரன் உயர்நீதிமன்றத்தில் வழக்கு நீதிபதி மொஹமட் ஜெய்னி மஸ்லான் தீர்ப்பிற்கு பிறகு செய்தியாளர்களிடம் தெரிவித்தார்..

இதற்கிடையில், சிஐஎம்பியின் வழக்கறிஞர் ரவீந்திர நாதன் தனது வாடிக்கையாளர் நிதியை வெளியிடுவதில் மகிழ்ச்சியடைவோம். ஆனால் அந்த நிதியை விடுவிக்க வங்கி எம்ஏசிசியின் உத்தரவுக்காக காத்திருப்பதாக கூறினார். பணத்தை அவர்களுக்கு திருப்பி விடுவதில் நாங்கள் உண்மையில் மகிழ்ச்சியடைவோம்.  ஆனால் அவர்கள் மேல்முறையீடு செய்ததாக MACC நிலைப்பாட்டை எடுத்தது. எனவே நாங்களும் கடினமான நிலையில் சிக்கிக் கொள்கிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், MACC இன் சட்ட மற்றும் வழக்கு விசாரணை பிரிவு இயக்குனர் ரோஸ்லான் மாட் நோர், கமிஷனில் இருந்து எந்தவொரு சட்டரீதியான விளைவுகளையும் அஞ்சாமல் அம்னோவின் நிதியை வங்கி வெளியிட முடியும் என்று தனது உறுதிமொழியை வழங்கினார். நீதிபதி மொஹமட் ஜெய்னி, அவமதிப்பு நடவடிக்கைக்கான முயற்சியை அடுத்த திங்கட்கிழமை (ஜூலை 6) ஒத்திவைத்தார். நஜிப்பின் கணக்கிலிருந்து பெறப்பட்டதாகக் கூறப்படும் நிதியில் 41 நபர்கள் மற்றும் அமைப்புகளிடமிருந்து RM270mil ஐ மீட்டெடுக்க MACC முயல்கிறது. – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here