அரசியல் சூறாவளியில் ஷாஃபி அட்பால்

அதிர்ஷ்டம் மற்றும் பேரழிவு சில நேரங்களில் ஒரே நேரத்தில் வரும் என்பது சமீபத்தில் சபா முதலமைச்சர் டத்தோஶ்ரீ முகமட் ஷாஃபி அப்டாலுக்கு நடந்தது. அவரது வழிகாட்டியான துன் டாக்டர் மகாதீர்  முகமது  அவரை பக்காத்தான் ஹாரப்பனுக்கான பிரதமர் வேட்பாளராக நியமித்த சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு சபாவின் பல பகுதிகள் மிக மோசமான வெள்ளத்தால் மூழ்கின.

ஷாஃபிக்கு இந்த தருணத்தின் மகிழ்ச்சியை அனுபவிக்க நேரம் இல்லை. அதற்கு பதிலாக அடுத்த சில நாட்களை வெள்ள நிவாரண முயற்சிகளைக் கண்காணித்தார். அதனால்  ஷாஃபியில் நற்பெயர் அதிகரித்து வருகிறது. பார்ட்டி வாரிசன் சபா தலைவர் ஆரம்பத்தில் முன்மொழியப்பட்டார் – டாக்டர் மகாதீரால் – துணை பிரதமர் (டிபிஎம்)  வேட்பாளராக முன்மொழியப்பட்டபோது அவர் அதனை உடனடியாக மறுத்துவிட்டார். ஷாஃபி இன்னும் பிரதமர் பதவிக்கு ஆம் அல்லது இல்லை என்று சொல்லவில்லை, அவர் இப்போது மாநிலத்தை சுற்றி நகரும்போது “பிஎம் 9” என்று குறிப்பிடப்படுகிறார்.

பிரச்சனை என்னவென்றால், பிரதமர் வேட்பாளராக யார் இருக்க வேண்டும் என்பதில் பக்காத்தானில் இன்னும் ஒருமித்த கருத்து இல்லை. ஷாஃபிக்கு ஒப்புதல் அளிக்க டிஏபி தலைமை சந்தித்துள்ளது, ஆனால் பார்ட்டி அமானா நெகாராவிடமிருந்து இன்னும் எந்த வார்த்தையும் இல்லை, இது டத்தோஶ்ரீ   அன்வார் இப்ராஹிம் மற்றும் ஷாஃபிக்கு இடையே பிளவுபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

பி.கே.ஆரின் நிலைப்பாடு, ஆரம்பத்திலிருந்தே தெளிவாக உள்ளது என்று செலாயாங் எம்.பி. வில்லியம் லியோங் கூறினார். நாங்கள் மாற்ற ஒப்பந்தத்தின் மூலம் நிற்கிறோம், மகாதீருக்குப் பிறகு அது அன்வர் தான். இது நாங்கள் பேசும் மக்கள் ஆணையின் ஒரு பகுதியாகும் என்று லியோங் கூறினார். மோசமான விஷயம் என்னவென்றால், பக்காத்தானின் அரசியல் எதைப் பற்றியது என்பது ஒரு கேலிக்கூத்தாக மாறியுள்ளது என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

அதிகாரத்தில் இருந்து விழுந்த அதிர்ச்சியில் அவர்கள் இன்னும் இல்லை என்று நான் நினைக்கிறேன். கோவிட் 19 க்கு பிந்தைய சூழ்நிலையை எவ்வாறு கையாள்வது என்பது பற்றி பக்காத்தானில் இருந்து பொருளாதார கருத்துக்கள் எதுவும் இல்லை. இது அவர்களின் நம்பகத்தன்மையை சேதப்படுத்தியுள்ளது, மேலும் இது அவர்களின் அரசியல் எதைப் பற்றியது என்ற கேள்வியை எழுப்புகிறது. இது அதிகாரத்தைப் பற்றியதா? கூ கூறினார்.

அடுத்த பொதுத் தேர்தலுக்கு முன்னர் புத்ராஜெயாவை திரும்பப் பெறுவதற்கான பக்காத்தானின் தீர்மானத்திற்கு பிரதமர் பிரச்சினையில் ஒருமித்த கருத்து முக்கியமானது. நம்பகமான வேட்பாளரை பெயரிட வேண்டும் என்று பக்காத்தான் தலைவர்கள் நம்புகிறார்கள், அப்போதுதான் அவர்கள் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் அதிகாரத்தை வைத்திருப்பதை சவால் செய்ய தேவையான எண்களை பேச்சுவார்த்தை மற்றும் பாதுகாக்க ஆரம்பிக்க முடியும். மேலும், ஷாஃபியின் வேட்புமனு என்பது மலேசியர்கள் சோர்வடைந்து, ஏமாற்றமடைந்து, அரசியலைப் பற்றி வரும் நேரத்தில் வருகிறது.

டாக்டர் மகாதீர் மற்றும் பக்காத்தான் ஆகியோர் மக்கள் தங்கள் வேலையை இழந்து கொண்டிருக்கும் ஒரு நேரத்தில் இசை நாற்காலிகள் வாசித்து வருகிறார்கள், நிறுவனங்கள் மிதக்கத் தவிக்கின்றன. கடந்த பொதுத் தேர்தலுக்கு முன்னதாக அரசியல் செய்ததைப் போல அரசியல் இனி மக்களை உற்சாகப்படுத்தவோ ஊக்கப்படுத்தவோ இல்லை.

Pakatan Harapan's four parties set to use common logo in next by ...

பக்காத்தான் தலைவர்கள் தங்கள் உள் அரசியலால் மிகவும் திசைதிருப்பப்பட்டனர், கடந்த வாரம் காலக்கெடுவுக்கு 10 நிமிடங்களுக்கு முன்னர் மக்கள் சபாநாயகரை மாற்ற முஹிடின் ஒரு பிரேரணையை தாக்கல் செய்தபோது அவர்கள் முற்றிலும் பாதுகாப்பில்லாமல் இருந்தனர். மூத்தவர் ஒருபோதும் அன்வாரிடம் ஒப்படைக்க விரும்பவில்லை என்பதற்கு இதுவே இறுதி சான்று. பக்காத்தான் ஹரப்பன் பிளஸ் கூட்டத்தில் டாக்டர் மகாதீர் ஆறு மாதங்கள் பிரதமராக இருக்க வேண்டும் என்று வலியுறுத்தியபோது, ​​அன்வர் பல இனக் கட்சியை வழிநடத்துவதால் அவர் நன்கு ஏற்றுக்கொள்ளப்பட மாட்டார் என்று வாதிட்டார்.

அன்வார் பின்வாங்கினார்: “எனவே ஆறு மாதங்களுக்குப் பிறகு, நீங்கள் என்னிடம் கடந்து செல்வீர்கள், ஆனால் நான் இன்னும் பல இனக் கட்சியின் தலைவராக இருப்பேன்.”பி.கே.ஆர் தரவரிசை மற்றும் கோப்பிற்கு மிகவும் வேதனை அளிப்பது அவர்களின் நீண்டகால கூட்டாளர்களால் காட்டிக் கொடுக்கப்பட்டதாகும். எல்லாவற்றையும் மீறி, பக்காத்தான் உடைந்து போவதை அன்வார் விரும்பவில்லை.கூட்டணியை ஒன்றாக வைத்திருப்பதே அவரது முன்னுரிமை. ஆனால் பக்காத்தான் அரசியலுக்குள் நுழைந்ததாகத் தோன்றும் பழைய புலியை அன்வார் எவ்வாறு சமாளிக்கப் போகிறார்?

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here