தேர்தலின் போது மாநிலக்கூட்டங்கள் கலைக்கப்படாது!

நாட்டின் 15 ஆவது பொதுத் தேர்தலுக்கு (ஜிஇ 15) மத்திய அரசு அழைப்பு விடுக்கும்போது, ​​அதன் நிர்வாகத்தின் கீழ் உள்ள மாநில கூட்டங்களைக் கலைக்க வேண்டாம் என்று முடிவு செய்தால், பக்காத்தான் ஹராப்பன் (பிஎச்) அரசியலமைப்பை மீறாது.

சம்பந்தப்பட்ட மாநில கூட்டங்களைக் கலைக்கும் உரிமை அந்தந்த மாநிலங்களின் ஆட்சியாளர் அல்லது சுல்தானின் ஒப்புதலுக்கு உட்பட்டது என்பதால், இது பி.எச் – இன் உரிமை என்று பாரிசன் நேஷனல் (பி.என்) பொதுச்செயலாளர் டான் ஸ்ரீ அன்வார் மூசா கூறினார்.

எடுத்துக்காட்டாக, நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்படும் போது, ​​மந்திரி பெசார் வழக்கமாக ஒரு நாள் அல்லது இரண்டு நாட்களுக்குப் பிறகு தங்கள் மாநிலக் கூட்டங்களை கலைக்க ஒப்புதல் கோருவார். இப்படிச்செய்வது வழக்கமான நடைமுறை. ஆனாலும் கலைக்க வேண்டாம் என்ற முடிவை எடுத்தால் கலைக்க வேண்டிய கட்டாயம் இல்லை என்பதால் அது தவறல்ல்ல.

பி. எச். தங்கள் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள மாநிலங்கள் கலைக்கப்பட விரும்பவில்லை என்று சொன்னால், அவர்கள் அவ்வாறு செய்யலாம் ஏனெனில் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பு அதை அனுமதிக்கிறது என்று அவர் கூறினார்.

இங்கே ரிவர் ஆஃப் லைஃப் திட்டத்தின் இருப்பிடத்தை ஆய்வு செய்த பின்னர் அவர் செய்தியாளர்களிடம் அவர் பேசினார்.

கூட்டணியின் கீழ் நிர்வகிக்கப்படும் மாநில அரசுகள் தொடர வேண்டும் என்றும், ஐந்தாண்டு காலத்திற்கு முன்னர் ஒரு பொதுத் தேர்தல் நடத்தப்பட்டால் அது கலைக்கப்படாது என்றும் தீர்மானித்த பி.எச். உச்சமன்ற அறிக்கை குறித்து அன்வார் கருத்து தெரிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here