இன்றைய நாடாளுமன்ற கூட்டத் தொடர் குறித்த தகவல்கள்

கோலாலம்பூர்: பெரிகாத்தான் நேஷனல் அரசாங்கம் மார்ச் மாதம் ஆட்சிக்கு வந்ததிலிருந்து அதன் முதல் முழு மக்களவை  அமர்வு திங்கள்கிழமை (ஜூலை 13) ஒரு காரசாரமான அமர்வாக இருக்கும்  என்று எதிர்பார்க்கப்படும்  வேளையில் அனைவரின் பார்வையும்  நாடாளுமன்றத்தின் மீது உள்ளன.

பிரதமர்  டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின், சபாநாயகர் டான் ஸ்ரீமுகமட் அரிஃப் எம்.டி யூசோப் மற்றும் துணை சபாநாயகர்  ஙா கோர் மிங் ஆகியோர் தங்கள் பதவிகளை காலி செய்யும் பட்சத்தில்  முன்னாள் தேர்தல் ஆணையத்தின் தலைவர் டத்தோ அசார் அஜீசன் ஹருன் மற்றும் பெங்கெராங்  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  டத்தோஶ்ரீ  அசலினா ஓத்மான் ஆகியோர் பெயர் முன்மொழியப்பட்டுள்ளது.

சபாநாயகர் மற்றும்  துணை சபாநாயகர் ஆகியோரின் பதவியை மாற்றுவதற்கான தீர்மானத்தை அவர்கள் நிராகரிப்பார்கள் என்று எதிர்க்கட்சி வலியுறுத்தியுள்ளது. புதிய தேர்வுக் குழு உறுப்பினர்களின் நியமனங்களை முன்மொழிய முஹிடின்  ஒரு தீர்மானத்தையும் நகர்த்தவுள்ளார்.

நாடாளுமன்ற கூட்டத் தொடர் நேரலை

பிற்பகல் 3.32: இன்றைய  மக்களவை கூட்டம் நிறைவுக்கு வந்தது.

பிற்பகல் 3.31: டத்தோ தக்கியுதீன் ஹாசனை (பிஏஎஸ் – கோத்தா பாரு)  மக்களவை கூட்டம் நிறைவடைந்தது என்றார்.

பிற்பகல் 3.16: துணை சபாநாயகர் பதவிக்கு ஒரே ஒரு வேட்பாளர் மட்டுமே முன்மொழியப்பட்டதால் துணை சபாநாயகராக டத்தோஶ்ரீ அசலினா ஓத்மான் சைட் (படம்) நியமிக்கப்பட்டுள்ளார்.

பிற்பகல் 3.15:  மக்களவை துணை சபாநாயகராக பெங்கெராங்  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டத்தோஶ்ரீ  அசலினா ஓத்மானை நியமிக்க முஹிடின்  பிரேரணை சமர்பித்தார்.

பிற்பகல் 3.02: சபாநாயகராக பணியாற்றியதற்காக அசார் டான் ஸ்ரீ முஹம்மது ஆரிஃப் எம்.டி யூசோஃப் நன்றி தெரிவித்ததோடு, அடுத்த சபாநாயகராக தனது கடமைகளை நிறைவேற்ற அவருக்கு சட்டமியற்றுபவர்களும் ஒத்துழைப்பார்கள் என்று நம்புகிறார்.  மக்களவை துணை சபாநாயகர் ஙா கோர் மிங் ராஜினாமா செய்ததாக  அசார் கூறுகிறார்.

பிற்பகல் 2.55: அசார் தனது உரையின் நடுவில்  காலித் சமாட் (பி.எச்-ஷா ஆலம்) மன்றத்தை விட்டு வெளியேறுமாறும் இன்றைய கூட்டம் முடிவடையும் வரை வெளியே இருக்குமாறு கட்டளையிடுகிறார். எதிர்க்கட்சி சட்டமியற்றுபவர்கள் வாதிடுகின்றனர். அவரை நீக்குவதற்கு காரணத்தை தேடுகின்றனர்.

பிற்பகல் 2.51: குழப்பம் இருந்தபோதிலும் அஸ்ஹார் தொடர்ந்து பேசுகிறார், முதல் முறையாக சபாநாயகராக சபையில் உரையாற்றத் தொடங்குகிறார். அவர் பேசும்போது, “tipu tipu tipu” என்ற கோஷங்கள் கேட்கப்பட்டன. சபாநாயகராக வாக்களித்த சட்டமன்ற உறுப்பினர்களுக்கு அஸ்ஹார் நன்றி தெரிவித்தார்.

“வாக்களித்ததற்கு நன்றி, உங்களில் சிலர் இதை ஏற்கவில்லை என்றாலும்.”

பிற்பகல் 2.50: எதிர்க்கட்சி சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் தொடர்ந்து கூச்சலிட்டு, “சபாநாயகருக்கு வாக்களித்தவர் யார்?”

தங்கள் வேட்பாளரைச் சமர்ப்பிக்க அவகாசம் வழங்க 14 நாட்களுக்கு சபையை ஒத்திவைக்குமாறு அவர்கள் தொடர்ந்து கேட்டுக்கொள்கிறார்கள்.

பிற்பகல் 2.45: அசார் சபைக்குள் நுழைந்து சபாநாயகராக பதவியேற்றார். எதிர்க்கட்சிகளும் அரசாங்க சட்டமியற்றுபவர்களும் தொடர்ந்து கடுமையான வாதங்களை முன்வைத்து வருகின்றனர். சில சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் கூச்சலிடுவதைக் கேட்கலாம். “Malu Speaker” (சபாநாயகருக்கு வெட்கம்)

பிற்பகல் 2.44 மணி: சட்டமியற்றுபவர்களுக்கு காலியிட அறிவிப்பு எதுவும் வழங்கப்படவில்லை என்று எதிர்க்கட்சி சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் தொடர்ந்து வாதிடுகின்றனர். இது அவர்களின் சொந்த வேட்பாளரை சபாநாயகராக பரிந்துரைக்கும் வாய்ப்பைப் பறிக்கிறது.

பிற்பகல் 2.42: பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் முன்னாள் தேர்தல் ஆணையத் தலைவர் டத்தோ அசார் அஜீசன் ஹருனை (படம்) சபாநாயகராக தேர்ந்தெடுப்பதற்கான தீர்மானத்தை முன்வைத்தார்.

பிற்பகல் 2.30: துணை சபாநாயகர் பதவியை ராஜினாமா செய்வதாக ஙா கோர் மிங் அறிவித்தார்.

நண்பகல் 1.10 மணி: மக்களவை சபாநாயகரை மாற்றுவதற்கான பிரேரணை 2 வாக்குகள் பெரும்பான்மையுடன் அங்கீகரிக்கப்பட்டது. 111 பேர் ஆதரவாகவும்  109 பேர் எதிராகவும்  வாக்களித்தனர். ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் மட்டுமே விடுப்பு எடுத்திருக்கிறார்.

நண்பகல் 12.54: பல பரிமாற்றங்களுக்குப் பிறகு  வாக்கெடுப்பு வேண்டும் என்று முடிவு செய்யப்பட்டது. எதிர்க்கட்சி ஒரு தொகுதி வாக்கெடுப்புக்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளது.

நண்பகல் 12.48: மூன்று சூழ்நிலைகளில் ஒரு சபாநாயகரை மாற்ற முடியும் என்று மத்திய அரசியலமைப்பு கூறுகிறது என்று தக்கியுதீன் வாதிட்டார். அவர்களில் ஒருவர் ஒரு சபாநாயகர் ஒரு பொதுத் தேர்தலுக்குப் பிறகு மக்களவை சந்திக்கும் எந்த நேரத்திலும் தேர்ந்தெடுக்கப்படலாம். லங்காவி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  (டாக்டர் மகாதீர் முகமது) பிரதமரானபோது, புதிய ஆளுநர் பதவியேற்றதால் சபாநாயகரை மாற்றினார். மற்ற காரணம் (மத்திய அரசியலமைப்பில்) சபை தீர்மானிக்கு போது  இந்த சூழ்நிலையில் அதுதான் நடக்கிறது. சபாநாயகர் பதவியை காலி செய்வதற்கான தீர்மானத்தை நாங்கள் கொண்டு வந்தோம்  என்று அவர் வாதிட்டார்.

நண்பகல் 12.45: சபாநாயகர் மற்றும் துணை சபாநாயகரை  அகற்றுவதற்கான விவாதம். துணை சபாநாயகர் டத்தோஶ்ரீ ரஷீத் ஹஸ்னோன் டத்தோ தக்கியுதீன் ஹாசனை (பிஏஎஸ் – கோத்தா பாரு) அரசாங்கத்தின் சார்பாக பதிலளிக்கவும் அழைக்கிறார்.

நண்பகல் 12.32: சபாநாயகரை நீக்குவதற்கான விவாத தீர்மானத்திற்கு டத்தோஶ்ரீ ஷாஹிதான் காசிம் (பி.என் – அராவ்) எழுந்தார்.

நண்பகல் 12.27: சபாநாயகரை நிர்வாகியின் முடிவுகளை ஆதரிக்கும் ஒருவராக மாற்ற அரசாங்கம் விரும்புகிறது என்று டாக்டர் மகாதீர் குற்றம் சாட்டினார்.

நடுநிலை வகிக்கும் ஒரு சபாநாயகரைத் தேர்ந்தெடுப்பது மிக முக்கியமானது என்றும், நிர்வாகிக்கு தலைவணங்க மாட்டேன் என்றும் சையத் சதிக் சையத் அப்துல் ரஹ்மான் (சுயேச்சை – மூவார்) கூறினார்.

நண்பகல் 12.20 மணி: துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமது பேரரணை குறித்து கருத்துரைத்தார்.

“இது ஒரு பிரேரணை என்றால், அது என்ன மாதிரியான இயக்கம் என்று எனக்குத் தெரியாது, ஏனென்றால் எங்கள் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பு அல்லது நிலையான ஆணையில் நான் எங்கும் படிக்கவில்லை, இது ஒரு பிரதம மந்திரி சபாநாயகரை மாற்ற முடியும் என்று கூறி மற்றொரு வேட்பாளர் இருக்கிறார் பதவியை நிரப்பவும், ”என்றார் டாக்டர் மகாதீர்.

பிற்பகல் 12.15: டான் ஸ்ரீ நோ ஓமார் (பி.என் – தஞ்சோங் காராங்) குறுக்கிட்டு, மத்திய அரசியலமைப்பு மற்றும் நிலையான ஆணைகள் இரண்டு தனித்தனி விஷயங்கள் என்று டத்தோ டாக்டர் நிக் முஹம்மது சவாவி சல்லே (பிஏஎஸ் – பாசிர் பூத்தே ) ஒப்புக் கொண்டாரா என்று கேட்டார்.

நிலை உத்தரவுகளை மேற்கோள் காட்டிய நோ ஒமர், பிரிவு 57 (2) (சி) எந்த காரணமும் இல்லாமல் சபாநாயகரை மாற்ற முடியும் என்று கூறினார்.

டத்தோ டாக்டர் நிக் முஹம்மது சவாவி நிக் சல்லேஹ் (பிஏஎஸ் – பாசிர் பூத்தே) பின்னர் பதிலளித்தார்.  மேலும் நோஹ் ஒமரின் கருத்துக்களுடன் தான் உடன்படுவதாகக் கூறினார். சபாநாயகரை மாற்றுவது மலேசியாவின் சாதாரண நாடாளுமன்ற நடைமுறை என்று கூறினார்.

“நாங்கள் யாரையும் அவமதிக்க முயற்சிக்கவில்லை. இது நாடாளுமன்றத்தில் ஒரு சாதாரண நடைமுறை. ”

பிற்பகல் 12.07: அனைத்து சட்டமன்ற உறுப்பினர்களும் தங்கள் மனசாட்சியைப் பயன்படுத்துமாறு அன்வார் வலியுறுத்தினார், மேலும் சபாநாயகரை வெளியேற்ற அவர்கள் வாக்களிக்க மாட்டார்கள் என்று நம்பினர். உங்கள் மனசாட்சியைப் பயன்படுத்தும்படி நான் அனைவரையும் கேட்டுக்கொள்கிறேன்.  சிறந்த ஒரு சபாநாயகரை பதவி நீக்கம் செய்யக்கூடாது  என்று அன்வார் கூறினார்.

பிற்பகல் 12.05: டான் ஸ்ரீ முகமட்  ஆரிஃப் எம்.டி யூசோஃப் சபாநாயகராக ஒரு சிறந்த வேலையைச் செய்துள்ளார் என்று டத்தோஶ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம் வாதிட்டார். தயவுசெய்து ஒரு தவறு செய்யாதீர்கள் மற்றும் இந்த சபையினை (cemarkan kemuliaan) களங்கப்படுத்தாதீர்கள். மிக சிறந்த  ஒரு சபாநாயகர்  மற்றும் அவரது கடமைகளை மிகச் சிறந்த முறையில் நடத்தியிருந்தால், சபாநாயகரை மாற்றுவதற்கு ஒரு புதிய வேட்பாளர் இருக்கிறார் என்ற சாக்கு தேவையில்லை என்று அன்வார் கூறினார்.

காலை 11.58: நடவடிக்கைகளுக்குத் தலைமை தாங்கும் துணை சபாநாயகர் டத்தோஶ்ரீ ரஷீத் ஹஸ்னான், காலியிடம் மற்றும் பிரேரணையின் செல்லுபடியாகும் தன்மை குறித்து தீர்ப்பளிக்க வேண்டும் என்று எதிர்க்கட்சி சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் வாதிடுகின்றனர்.

காலை 11.55: பிரதமர், ஜூன் 26 ம் தேதி சபைக்கு ஒரு பிரேரணையை சமர்ப்பித்ததாகவும் அதற்கு சபாநாயகர் ஒப்புதல் அளித்ததாகவும் பிரதமர் துறை அமைச்சர் டத்தோ  தக்கியுதீன் ஹசான் வாதிட்டார். இந்த இயக்கம் மத்திய அரசியலமைப்பு மற்றும் நிலையான ஆணைக்கு ஏற்ப உள்ளது.

“எனவே பிரேரணையை கேள்வி கேட்க எந்த காரணமும் இல்லை,” என்று அவர் கூறினார். எதிர்க்கட்சி சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள்  வாதிடுவதால் குழப்பம் தொடர்கிறது.

காலை 11.52:  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் குரல் எழுப்புவதால் நாடாளுமன்றத்தில் பரபரப்பு. சபாநாயகர் பதவியில் இருந்து நீக்குவதற்கான பிரேரணையை கோபிந்த் சிங் (பி.எச்-பூச்சோங்) கேள்வி எழுப்பினார். சபாநாயகர் பதவி குறித்து சட்டமியற்றுபவர்களுக்கு காலியிட நோட்டீஸ் வழங்கப்படவில்லை. சபாநாயகர் பதவி காலியாக இல்லாததால் பிரேரணை செல்லாது என்று அவர் கூறினார்.

காலை 11.44 மணி: முஹிடின் மக்களவை சபாநாயகர் டான் ஸ்ரீ முகமது ஆரிஃப் எம்.டி. நீக்குவதற்கான பிரேரணையை கொண்டு வந்தார்.   MITI அமைச்சர் டத்தோஶ்ரீ  அஸ்மின் அலி அதனை ஆதரித்தார். பிரேரணை விவாதத்திற்கு திறக்கப்பட்டுள்ளது. நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் விவாதத்திற்கு 10 நிமிடங்கள் அவகாசம் அளிக்கப்பட்டது.

காலை 11.05: பொருளாதாரம் குறித்த வினவலுக்கு பதிலளித்த முஹிடின் நாட்டின் பொருளாதார வளர்ச்சி இரண்டாவது காலாண்டில் எம்.சி.ஓ காரணமாக குறிப்பிடத்தக்க சுருக்கத்தைக் காணும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. ஆனால் அது மீண்டும்  2020 இன் மூன்றாவது மற்றும் நான்காவது காலாண்டுகளுக்குள் வளர்ச்சியடையும்  என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

காலை 10.55: வேலையின்மை அதிகரிக்கும் என்று முஹிடின் கூறுகிறார். ஆனால் பல்வேறு முயற்சிகள் மூலம் அதன் தாக்கம் குறைக்கப்படுவதை அரசாங்கம் உறுதி செய்யும்.

காலை 10.35 மணி: கோவிட் -19 தொற்றுநோயால் மக்களுக்கு அவசர உதவி தேவைப்படுவதால் மக்களவையில்  அட்டவணைப்படுத்தாமல் சிறப்பு உதவித் தொகுப்பை அரசு அங்கீகரித்ததாக முஹிடின் கூறினார். தேசிய முகவர் நிலையங்களுக்கிடையில் (லக்ஸானா) பொருளாதார உதவி நடைமுறை மற்றும் ஒருங்கிணைப்பு பிரிவின் கீழ் 53 க்கும் மேற்பட்ட ஏஜென்சிகள் பரிவுமிக்க பொருளாதார தூண்டுதல் தொகுப்பை செயல்படுத்துவதை கண்காணிக்கும் என்றும் அவர் சபைக்கு கூறுகிறார்.

காலை 10.30 மணி: பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின்  ஒரு கேள்விக்கு பதிலளித்த போது பெஞ்சானா பொருளாதார ஊக்கவிப்பு முயற்சியில் இருந்து எந்த குழுவும் வெளியேறாமல் இருப்பதை அரசாங்கம் உறுதி செய்யும் என்று சபைக்கு தெரிவித்து கொள்கிறேன் என்றார்.

காலை 10.25 மணி:  லங்காவி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமதுவுக்கு தாமதமான பிறந்தநாள் வாழ்த்துக்கள்  தெரிவிக்கப்பட்டது. அவர் தொடர்ந்து தேசத்திற்கு பங்களிப்பார்

காலை10.20 மணி: பொதுவில் அமர்ந்திருக்கும் அனைத்து சட்டமன்ற உறுப்பினர்களுக்கும் அதிகாரிகள் அமர்ந்திருக்கும் இடத்திற்கும் கம்பியில்லா ஒலிவாங்கிகளை வழங்குமாறு மக்களவையை  அன்வர் இப்ராஹிம் வலியுறுத்துகிறார். இந்த ஆலோசனையை அம்னோவின் கினபாத்தாங்கான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  பங் மொக்தார் ராடின் ஆதரித்தார்.

காலை 10.18 மணி:  மக்களவை  சபாநாயகர் டான் ஸ்ரீ முகமட்  ஆரிஃப் சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் சபையில் இணங்க வேண்டிய நிலையான இயக்க நடைமுறைகளை (எஸ்ஓபி) படித்தார். அவற்றில் சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் சபையில் இருக்கும்போது தொடர்ந்து முகக்கவசங்களை அணியுமாறு அறிவுறுத்துவதும், கேள்விகள் அல்லது விவாதங்களைக் கேட்கும்போது மட்டுமே முகக்கவசத்தை அகற்றுவதும் அடங்கும். மற்ற எஸ்ஓபிகளில் பிரதான உட்கார்ந்த பகுதியில் 174 எம்.பி.க்கள் மட்டுமே உள்ளனர். மீதமுள்ள  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் மற்றும்  பொதுவில் இருக்கும்  அதிகாரிகள் அமர்ந்திருக்கும் இருக்கும் இடத்தில் அமர்வார்கள்.

காலை 10.10: டத்தோஶ்ரீ அன்வர் இப்ராஹிமை எதிர்க்கட்சித் தலைவராக சபை ஏற்றுக்கொண்டது என்று சபாநாயகர் டான் ஸ்ரீ  முகமட்  ஆரிஃப் தெரிவித்தார்.

காலை 10.00 மணி: மக்களவை  தொடங்கியது. சபாநாயகர் டான் ஸ்ரீ முகமட் ஆரிஃப் எம்.டி யூசோஃப் 2019 டிசம்பரில் நடந்த முந்தைய மக்களவை கூட்டத்தில் நிறைவேற்றப்பட்ட சட்டங்களைப் படித்து நடவடிக்கைகளைத் தொடங்கினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here