20ஆண்டு காலமாக மின்சாரம் இல்லாத குடும்பத்திற்கு ஒளி வழங்கியது டிஎன்பி

மலாக்கா: இங்குள்ள ஒரு மலையடிவாரத்தில் வசிக்கும் ஒரு குடும்பம் 20 வருடங்கள் கழித்து “பழமையான” வழியில் வாழ்ந்த பிறகு மின்சாரத்தை அனுபவிக்க உதவிய தெனாகா நேஷனல் பெர்ஹாட் (டி.என்.பி) க்கு நன்றி என்கின்றனர். கடல் மட்டத்திலிருந்து 800 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ள மின்சாரத்தை இணைக்கும் பணியை டி.என்.பி. ஒற்றைப்படை வேலை தொழிலாளி முகமட் எம்.டி தியாவின் வீட்டிற்கு மேற்கொண்டது.

வீட்டின் வயரிங் பணிகள் சனிக்கிழமை (ஜூலை 25) தொடங்கியது, மேலும் டி.என்.பி ஒரு டஜன் பயன்பாட்டு கம்பங்களை மலையின் மேல் அமைக்க வேண்டும் என்று அறியப்படுகிறது. இது கிராம வீட்டை ஆற்றுவதற்கு ஏறக்குறைய 30 நிமிடங்கள் ஆகும். தனது குடும்பத்திற்கு உதவுவதில் டி.என்.பி.யின் தாராள மனப்பான்மையால் தன்னை மெய்மறக்க செய்ததாக முகமட் கூறினார். “என் அவல நிலைக்கு முன்னுரிமை அளித்ததற்காக டி.என்.பி.க்கு, குறிப்பாக பயன்பாட்டு நிறுவனத்தின்  மலாக்கா  மேலாளர் இஸ்மாயில் இப்ராஹிமுக்கு நான் மிகவும் நன்றியுள்ளவனாக இருக்கிறேன்” என்று அவர் ஞாயிற்றுக்கிழமை (ஜூலை 26) தெரிவித்தார்.

அலோர்  காஜாவில் உள்ள கே.ஜி. டுரியன் டான் பாரத்தின் மலையடிவாரத்தில் குடும்பத்தின் வாழ்க்கை நிலைமைகளை முதன்முதலில் மலாக்கா  நுகர்வோர் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் சங்கம் ஜூன் 4 அன்று சிறப்பித்தது. 49 வயதான மொஹமட், 25 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ஒரு “டத்தோ” நிறுவனத்திடமிருந்து சந்தை மதிப்பிற்கு குறைவாக நிலத்தை வாங்கிய பின்னர் அந்த இடத்தில் வசிக்க முடிவு செய்தார்.

அவர் தனது மனைவி நூரைனி ராம்லி, 48 மற்றும் மகன் முஹத் அனிக் ஹைக்கல், 17 ஆகியோருடன் தொலைதூர இடத்தில் வசித்து வந்தார். வீட்டிற்கு மின்சாரம் மற்றும் தண்ணீர் இல்லாத போதிலும் இருவரும் திருமணம் செய்து கொண்ட பிறகு இங்கே தங்க முடிவு செய்தனர். இடிக்கப்பட்ட மற்றும் கைவிடப்பட்ட கிராம வீடுகளில் இருந்து பொருட்களை சேகரித்து மொஹமட் படிப்படியாக தனது வீட்டைக் கட்டினார். அவர்களின் வீடு பகலில் சூரிய ஒளி மற்றும் இரவில் எண்ணெய் விளக்குகளால் எரிகிறது.

மொஹமட் 1990 களில் ஒரு நிறுவனத்தில் பணிபுரிந்தார், நிலையான மாத வருமானம் கொண்டிருந்தார்.  ஆனால் 2004 இல் வேலை இழந்ததைத் தொடர்ந்து  கஷ்டங்களை அனுபவித்தார். நூரெய்னி ஒரு பகுதிநேர துப்புரவாளராக பணிபுரிகிறார். அதே நேரத்தில் அவரது மகன் குடும்பத்தின் நிதி சுமை காரணமாக 2019 முதல் தனது படிப்பை நிறுத்திவிட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here