“மக்காவ்” பணமோசடியில் ஏமாறாதீர் – பொதுமக்களுக்கு போலீசார் அறிவுறுத்தல்

ஜோகூர் பாரு: 64 வயதான ஓய்வுபெற்ற ஆசிரியர் ஒருவர் தனது மைகார்ட் பண மோசடி நடவடிக்கைகளுக்காக தவறாக பயன்படுத்தப்பட்டதாக நம்பியதால் மக்காவ் மோசடியில் சுமார் RM460,000 இழந்தார்.

ஆகஸ்ட் 1ஆம் தேதி ஓய்வுபெற்றவருக்கு போஸ்லாஜு பிரதிநிதி என்று கூறி ஒருவரிடமிருந்து ஒரு தொலைபேசி அழைப்பு வந்ததாகவும், அதில் தனது அடையாள அட்டையுடன் ஒரு பொதி இருப்பதாக அவரிடம் கூறியதாகவும் ஜோகூர் வணிக குற்ற புலனாய்வுத் துறை துணைத் தலைவர் அம்ரான் எம்.டி.ஜுசின் தெரிவித்தார்.

அழைப்பாளர் பாதிக்கப்பட்டவரிடம் பண மோசடி செய்ததாக சந்தேகிக்கப்படுவதாகவும், விசாரணைகளுக்கு உதவுவதற்காக பல வங்கிக் கணக்குகளில் பல்வேறு அளவு பணத்தை மாற்ற வேண்டியிருப்பதாகவும் கூறினார்.

பாதிக்கப்பட்டவர் இந்த கதையை நம்பினார் மற்றும் அழைப்பாளரின் அறிவுறுத்தலின் படி மொத்தம் 20 பரிவர்த்தனைகளை RM459,041.90 தனி வங்கிக் கணக்குகளில் செய்தார்  என்று அவர் புதன்கிழமை (செப்டம்பர் 16) கூறினார்.

பாதிக்கப்பட்டவர் ஆகஸ்ட் 11-28 வரை பரிவர்த்தனைகளை மேற்கொண்டார் என்று அம்ரான் கூறினார். ஓய்வு பெற்றவர் தனது ஓய்வூதிய நிதியையும் தனது மனைவியுடன் கூட்டு சேமிப்புக் கணக்கில் இருந்த பணத்தையும் செலவிட்டிருக்கிறார். மேலும் நிதிகளுக்காக தனது மனைவியின் நகைகளையும் விற்றார்.

சந்தேக நபர் மீண்டும் அவரை அழைத்தபோது அவர் ஏமாற்றப்பட்டார் என்பதை அவர் உணர்ந்தார், அவர் விரைவில் நீதிமன்றத்தில் குற்றம் சாட்டப்படுவார் என்று அவரிடம் கூறினார் என்று  அம்ரான் கூறினார். பாதிக்கப்பட்டவர் செப்டம்பர் 15 அன்று ஒரு போலீஸ் புகார் செய்துள்ளார்.

மோசடி செய்ததற்காக தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவு 420 ன் கீழ் இந்த வழக்கு விசாரிக்கப்பட்டு வருகிறது. இது அதிகபட்சமாக 10 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை, தண்டனை மற்றும் தண்டனை விதிக்கப்பட்டால் அபராதம் விதிக்கப்படுகிறது.

அறியப்படாத அழைப்பாளர்களின் கூற்றுக்களை நம்ப வேண்டாம். அத்தகைய அழைப்புகளைப் பெறும்போது பீதி அடைய வேண்டாம் என்று பொதுமக்களுக்கு மீண்டும் மீண்டூம் நினைவூட்டப்பட்டுள்ளது.

அதிகாரிகள் ஒருபோதும் உங்கள் வங்கி கணக்கு எண்களைக் கேட்க மாட்டார்கள் அல்லது எந்தவொரு வங்கி பரிவர்த்தனை அல்லது கட்டணத்தையும் செய்ய அவர்கள் உங்களுக்கு அறிவுறுத்த மாட்டார்கள்.

அதிகமாக பரவி வரும் இத்தகைய மோசடிகளைப் பற்றி எச்சரிக்கையாக இருக்கவும், உங்கள் பணத்தை அந்நியர்களுக்கு அவ்வளவு எளிதில் கொடுப்பதைத் தவிர்க்கவும் பொதுமக்களுக்கு அறிவுறுத்தப்படுவதாக  அவர் கூறினார்.

அருகிலுள்ள போலீஸ் நிலையத்திற்குச் செல்வதன் மூலமோ அல்லது www.ccid.rmp.gov.my/semakmule/ ஐப் பார்வையிடுவதன் மூலமோ பொதுமக்கள் போலீஸுடன் தொடர்பு கொள்ளலாம்.

“மக்காவ் மோசடி” என்ற சொல் உருவாக்கப்பட்டது. ஏனெனில் இது மக்காவிலிருந்து தோன்றியது அல்லது முதல் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் அங்கிருந்து வந்தவர்கள் என்று நம்பப்படுகிறது. இது ஒருபோதும் உறுதிப்படுத்தப்படவில்லை. மோசடி பெரும்பாலும் ஒரு வங்கி, அரசு நிறுவனம் அல்லது கடன் வசூலிக்கும் அதிகாரியாக நடித்து யாரோ ஒரு தொலைபேசி அழைப்பால் தொடங்குகிறது.

மோசடி செய்பவர் பின்னர் பாதிக்கப்பட்டவருக்கு பணம் தரவேண்டியுள்ளது அல்லது செலுத்தப்படாத அபராதம் இருப்பதாகக் கூறுவார். பெரும்பாலும் ஒரு மணி நேரத்திற்குள் பணம் செலுத்த வேண்டும் என்றும் அல்லது “மோசமான விளைவுகளை” எதிர்கொள்ள வேண்டும் என்று கூறுவர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here