மலேசியதினம் வலிமையின் ஆதாரம்

மலேசியர்கள் நாட்டின் கலாச்சார செழுமையை பலத்தின் காரணியாக அதன் பன்முகத்தன்மையை பார்க்காமல் வலிமையின் ஆதாரமாக ஏற்றுக்கொள்ளுமாறு கேட்டுக்கொள்ளப்படுகிறார்கள்.

இங்குள்ள சிபு உட்புற மைதானத்தில் நடைபெற்ற மலேசியா தின கொண்டாட்டத்தில் தனது வரவேற்பு உரையின் முன் பதிவு செய்யப்பட்ட வீடியோ விளக்கக்காட்சியில் தகவல் தொடர்பு  பன்முனைத்தகவல்துறை அமைச்சர் டத்தோ சைபுடீன் அப்துல்லா கூறுகையில், மக்கள் நிம்மதியாக வாழவும், ஒன்றாக வாழவும் இது அடித்தளமாக மாற வேண்டும். அதனால் தேசத்திற்கு சேவை செய்யுங்கள் என்று வலியுறுத்தினார்.

மலேசியா தினம் என்பது தீபகற்பம், சபா அல்லது சரவாக் ஆகிய மாநிலங்களில் இருந்தாலும், பல்வேறு இனங்கள், மொழிகள், கலாச்சாரங்கள், மதங்கள், பெரும்பான்மை அல்லது சிறுபான்மையினருடன்  ஒன்றாகவும் ஒரு நாட்டின் இறையாண்மை, நல்லிணக்கம் செழிப்பு ஆகியவற்றின் அடையாளமாகவே இருக்கிறது.

கொண்டாட்டத்தின் முக்கிய ஏற்பாட்டுக் குழுவின் இணைத் தலைவரான சைஃபுடீன், நீடித்த தேசபக்தி ஒரு குறிப்பிட்ட நேரத்தில் நாட்டின் மீது வலுவான அன்பைப் பெருக்கும் வெவ்வேறு சூழ்நிலைகள் காரணமாக வேறுபடலாம். ஆனாலும் கவனம் தேவை என்று கூறினார்.

இந்த நேரத்தில் மலேசியா தின கொண்டாட்டம் மலேசியா பிரிஹாத்தின் (மலேசியா கேர்ஸ்) கருப்பொருள் ஆகும்.  ஏனெனில் நாடு இன்னும் கோவிட் -19 தொற்றுநோயுடன் போராடிக்கொண்டிருக்கிறது.

புதிய தேசபக்தர்கள் பிறந்துள்ளனர், அதாவது அர்ப்பணிப்புள்ள, நிறைய தியாகங்களைச் செய்த முன்னணி வீரர்கள், அரசாங்கத்தின் தரப்பில் உள்ளவர்கள் மற்றவர்களின் உடல்நலம், நலனைக் கவனித்துக்கொள்வதற்கும் பொருளாதாரத்தை உருவாக்குவதற்கும் கடுமையாக உழைக்கிறார்கள் என்று சைபுடீன் கூறினார்.

1963 ஆம் ஆண்டில் மலேசியா உருவான ஆண்டு நிறைவை நினைவுகூரும் வகையில் பெரிய நிகழ்ச்சிகள் ஏற்பாடு செய்யப்படவில்லை என்றாலும், பல குடிமக்கள் இந்த முக்கியமான நாளை தங்கள் சொந்த வழியில் கொண்டாடுவதைக் கண்டு பெருமைப்படுவதாகவும், அதை சமூக ஊடகங்களில் பகிர்ந்து கொள்வதாகவும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here