சபா மாநில தேர்தல்: 50 விழுக்காட்டினருக்கு மேல் வைப்பு தொகையை இழந்தனர்

ringgit, Malaysian currency, Malaysia banknotes

கோலாலம்பூர் : சபா மாநிலத் தேர்தலில் நேற்று போட்டியிட்ட 447 வேட்பாளர்களில் மொத்தம் 275 பேர் மொத்த எண்ணிக்கையில் 12.5 விழுக்காடு வாக்குகளைப் பெறத் தவறியதால் தங்கள் வைப்பு தொகையை இழந்தனர்.

மேலும் 172 வேட்பாளர்கள் தேர்தலில் தோற்றனர், ஆனால் அவர்களின் வைப்பு தொகையை இழக்கவில்லை. ஒரே தொகுதியில் டெபாசிட் இழக்க அதிக எண்ணிக்கையிலான வேட்பாளர்கள் பெங்கோகா இருக்கைக்காக 11 முனைகளில் கொண்ட போராட்டத்தில் எட்டு பேர் ஆவர்.

வைப்புத்தொகையை இழந்தவர்கள் ஜோஸ் மோட்சினுபு (பிசிஎஸ்), சாமுயில் மோபுன் (பிபிஎஸ்), சோடிஜின் ஜுஹுய் (பார்த்தி ககாசன் ராக்யாட் சபா), ரீட்டா சாம் (பார்ட்டி பெர்படுவான் ரக்யாட் சபா), உமர் ஜலூன் (யுஎஸ்என்ஓ) மற்றும் மூன்று சுயேட்சை வேட்பாளர்கள்: பிரன்சோல் டையிங், மேரி ஈ. டம்பங்கோல் @ அமினா அம்ப்ரோஸ் மற்றும் அகியன் ஆ கீவ் ஆவர்.

இதற்கிடையில், இரண்டு முக்கிய தலைவர்களான பார்ட்டி லிபரல் டெமோக்ராடிக் (எல்.டி.பி) இன்   வாழ்நாள்  தலைவர் டான் ஸ்ரீ சோங் கா கியாட் மற்றும் அதன் தலைவர் டத்தோ சின் சு பின் இருவரும் இன்னனம் மற்றும் அப்பி-அப்பி இடங்களுக்கான  இழந்தனர்.

10 முனை கொண்ட போட்டியில் சோங் தோற்றார். இது மற்ற ஆறு வேட்பாளர்களும் ஆறு பேர் வேட்பாளர்களான டெரன்ஸ் சென் கிம் காட் (பார்ட்டி கெர்ஜசாமா அனக் நெகேரி), மொஹமட் ஹார்டி அப்துல்லா @ சோரோ யூகோன் (யுஎஸ்என்ஓ), ரெஜினா லிம் @ ஹவ் (பிசிஎஸ்), கோ ஃபா ஷுன் (ககாசன்) மற்றும் இரண்டு சுயேச்சைகள் அக்மத் நூராசிருல் நூர்டைப் ஆகியோர் தங்கள் வைப்புத் தொகையை இழந்தனர்.

அப்பி-அப்பி இருக்கைக்கான ஒன்பது முனை போட்டியில், சின் தவிர மற்ற 6 பேரும் தங்கள் வைப்புகளை இழந்தனர். அவர்கள் லோ யாவ் ஃபோ (பிபிஆர்எஸ்), சோங் டி கியுன் (ககாசன்), பாங் யூக் மிங் (பிசிஎஸ்) மற்றும் சுயாதீன வேட்பாளர்கள் மார்செல் ஜூட், சிம் சீ ஹாங் மற்றும் என்ஜி சுன் சுவா ஆகியோர் ஆவர்.

சபா தேர்தலில் வாரிசனின் ஃபூங் ஜின் ஜீ அதிக வாக்குகளைப் பெற்றார் – 15,510 – லுயாங் இருக்கைக்கு ஐந்து சவால்களை தோற்கடிப்பதற்கான  வழியில் அனைவரும் தங்கள் வைப்புகளை இழந்தனர்.

வாரிசனின் ரினா ஜைனல் சாயா சுலைமானுக்கு எதிராக வெறும் 10 வாக்குகள் வித்தியாசத்தில் வென்றார். அவர் ஏழு முனை போட்டியில்  2,824 வாக்குகளைப் பெற்றார், மற்ற ஐந்து பேர் தங்கள் வைப்புத்தொகையை இழந்தனர்.

இதற்கிடையில், 3,884 வாக்களிப்பு சீட்டுகள் திரும்பப் பெறப்படவில்லை. அதே நேரத்தில் மொத்தம் 749,083 அல்லது 66.61 சதவீத வாக்காளர்களிடமிருந்து 14,056 வாக்குகள் நிராகரிக்கப்பட்டன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here