சீனாவிலிருந்து இறக்குமதிக்கு வந்த மிளகாய்: ஜோகூரில் தடுத்து வைப்பு

ஜோகூர் பாரு: ஜோகூரில் உள்ள மலேசிய தனிமைப்படுத்தல் மற்றும் ஆய்வு சேவைகள் துறை (மாகிஸ்) இறக்குமதி ஒழுங்குமுறையை நிறைவேற்றாததற்காக சீனாவிலிருந்து 17,000 கிலோ சிவப்பு மிளகாய் நிரப்பப்பட்ட கொள்கலனை தஞ்சோங் பெலேபாஸ் துறைமுகத்தில் (பி.டி.பி) தடுத்து வைத்தது.

வியாழக்கிழமை (அக். 8) பிற்பகல் 3 மணியளவில் கொள்கலன் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளதாக மாநில இயக்குநர் நூர் அஃபிஃபா ஏ.ரஹ்மான் தெரிவித்தார்.

மாகிஸ் அதிகாரிகளின் தகவலின் படி சீனாவிலிருந்து 71,243 வெள்ளி மதிப்புள்ள சிவப்பு மிளகாய் உள்ளூர் சந்தைக்கு அனுப்பப்பட்டதைக் கண்டறிந்தன.

மேலதிக சோதனைகளில், மாகிஸ் இறக்குமதி அனுமதிப்பத்திரத்தால் நிர்ணயிக்கப்பட்டபடி மிளகாய் இறக்குமதி விதிமுறைகளைப் பின்பற்றவில்லை. ஏனெனில் அது  உற்பத்தி செய்யப்பட்ட  நாட்டிலிருந்து பைட்டோசானிட்டரி சான்றிதழ் இல்லை  என்று அவர் வெள்ளிக்கிழமை (அக். 9) கூறினார். 3P சான்றிதழின் கீழ் மிளகாய் தரப்படுத்தப்படவில்லை  மற்றும் பெயரிடப்படவில்லை என்று நூர் அஃபிஃபா கூறினார்.

மலேசியா ஆய்வு மற்றும் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட சேவைச் சட்டம் 2011 (சட்டம் 728) இன் பிரிவு 15 (1) இன் கீழ் மேலதிக நடவடிக்கைகளுக்காக மிளகாய் மக்கிஸால் கைப்பற்றப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here