உணவுக்கழிவுகள் குறைந்திருக்கின்றன

ஒரு குறிப்பிட்ட உணவுப் பொருளின் அதிகப்படியான அளவு கவனிக்கப்படாமல் இருக்கும்போது, ​​அதன் அடுக்கு வாழ்க்கை காலாவதியாகிவிட்டால், அதன் முடிவு குப்பைத் தொட்டியாகிவிடும். இது சமூக ஊடகங்களில் வைரலாகி, நெட்டிசன்களின் கோபத்தைத் தூண்டியிருக்கிறது. குப்பைக் குவியலில் கிடந்த திறக்கப்படாத ரொட்டிப் பொதிகளின் புகைப்படங்களும்  நினைவுக்கு வருகிறது.

மலேசியாவில் உணவு வீணாவது பிரச்சினையாகவெ இருக்கிறது. மேலும் SWCorp மலேசியா (திடக்கழிவு , பொது சுத்திகரிப்பு முகாமைத்துவ கழகம்) படி, மலேசியாவில் தினமும் உற்பத்தி செய்யப்படும் 16,667.5 டன் உணவுக் கழிவுகளில் 44.5% குடும்பத்தினர்களால் வீசப்படுபவை.

வீசப்படுபவைகளுள் சுமார் 24% அல்லது 4,005 டன் உணவுக் கழிவுகள் உண்ணக்கூடிய தகுதியில் உள்ளவை என வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளன, ஒரு நாளைக்கு 2,970,000 மக்களுக்கு மூன்று வேளை உணவு வழங்க போதுமான அளவு உள்ளதாக மதிப்பிடப்பட்டிருக்கிறது.

மார்ச் 18 அன்று எம்.சி.ஓ அமல்படுத்தப்படுவதற்கு முந்தைய காலம் உட்பட மார்ச் மாதத்தில், கோலாலம்பூரில் தினசரி உற்பத்தி செய்யப்படும் உணவுக் கழிவுகள் சராசரியாக 2.1 டன்னாகவும், ஏப்ரல் மாதத்தில் இது ஒரு நாளைக்கு 1.7 டன்னாகவும் குறைந்துவிட்டதாக எஸ்.டபிள்யூ.கார்ப் மலேசியா கூட்டாட்சி மண்டல இயக்குநர் மொகமட் ஜாஹிர் ஷாரி தெரிவித்துள்ளார்.  இது, தினசரி வீணடிக்கப்படும் உணவில் 0.3 டன் குறைப்பைப்  பிரதிபலிக்கிறது.

பெரும்பாலான உணவகங்களில் டேக் அவேஸ், ஹோம் டெலிவரிகள் அவற்றின் குறுகிய இயக்க நேரங்கள், அத்துடன் அனைத்து திருமண செயல்பாடுகள் , பிற நிகழ்வுகள் , கூட்டங்கள் ரத்து செய்யப்படுவதே இந்த குறைவுக்கு காரணம்.

MCO இன் போது ஹோட்டல்களுக்கும் உணவகங்களுக்கும் பஃபே வழங்க அனுமதிக்கப்படவில்லை என்பதும் காரணம். ஏனெனில் உணவு கழிவுகளுக்கு மிகப்பெரிய பங்களிப்பாளர்களில் பஃபேக்கள் இருப்பதாக அறியப்படுகிறது.

அந்த காலகட்டத்தில், பெரும்பாலான மக்கள் வீட்டிலேயே தங்கி, சமைத்தார்கள் அல்லது வெளியில் இருந்து பேக் செய்யப்பட்ட உணவைத் தேர்ந்தெடுத்தார்கள், ஆனால், அவர்கள் வீட்டிற்குச் சென்றதால் எல்லா உணவையும் உட்கொண்டார்கள் என்று மொகமட் ஜாஹிர் கூறினார்.

.மேலும், எஸ்.டபிள்யூ கார்ப் நிறுவனத்தின் ஆய்வின்படி, எம்.சி.ஓ காலத்திலும் ரமலான் மாதத்திலும் உருவாக்கப்பட்ட சராசரி உணவு கழிவுகள் கடந்த ஆண்டை ஒப்பிடும்போது 40.9% குறைப்பைக் காட்டியுள்ளன.

சுய கட்டுப்பாடு, அணுகுமுறையில் மாற்றம் மூலம் தினசரி வெளியேற்றப்படும் திடக்கழிவுகளின் அளவைக் குறைக்க மக்கள் தொடர்ந்து முயற்சிப்பார்கள் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று மொகமட் ஜாஹிர் கூறினார்.

உணவுக் கழிவுகளை ‘தவிர்க்கக்கூடியது’, ‘தவிர்க்க முடியாதது’ என வகைப்படுத்தலாம் என்று சுட்டிக்காட்டிய அவர், முந்தையவற்றில் சாப்பிடாத உணவுப்பொருட்களும் அடங்கும், அதே சமயம் பழங்கள், எலும்புகள் , பிற சமையலறைக் கழிவுகளும் இருக்கின்றன.

தவிர்க்க முடியாத கழிவுகளை உரமாக மாற்றி தோட்டத்திற்கு உரமாகப் பயன்படுத்தலாம்.

புத்ராஜெயாவின் பிரிசிண்ட் 5 இல் உள்ள புதுமையான மறுசுழற்சி நிலையத்தில் அமைந்துள்ள அதன் காற்றில்லா செரிமான ஆலையைப் பயன்படுத்தி உணவுக் கழிவுகளை உரமாக செய்ய எஸ்.டபிள்யூ.கார்ப் அரசு சாரா நிறுவனங்கள் உதவலாம்.

காற்றில்லா செரிமானம் 50 கிலோகிராம் வரை உணவு கழிவுகளை  மாற்ற முடியும். மேலும் சுற்றியுள்ள பகுதிகளைச் சேர்ந்த குடியிருப்பாளர்களை இந்த வசதியைப் பயன்படுத்த ஊக்குவிக்கிறோம்  என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here