செய்திகளில் நம்பகத்தன்மை முக்கியம்

கோவிட் -19 க்கு சாதகமாக சோதனை செய்யப்பட்டவர்களில் கிட்டத்தட்ட 90 சதவீதம் பேர் கிள்ளான் பள்ளத்தாக்கைச் சுற்றியுள்ள வணிக வளாகங்களுக்குச் சென்ற நபர்கள் என்ற கூற்றை மூத்த அமைச்சர் (பாதுகாப்பு கிளஸ்டர்) டத்தோஶ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப் மறுத்துள்ளார்.

எனவே, சரிபார்க்கப்படாத தகவல்களைப் பகிர வேண்டாம் என்றும், அவர்கள் பெறும் எந்தவொரு செய்தியின் நம்பகத்தன்மையையும் எப்போதும் சரிபார்க்க வேண்டும் என்றும் உறுப்பினர்களுக்கு அறிவுறுத்தினார்.

தவறான தகவல்களையும் போலி செய்திகளையும் பரப்பியவர்கள் மீது நடவடிக்கை எடுக்க முடியும் என்று அவர் இன்று பாதுகாப்பு அமைச்சின் பேஸ்புக் பக்கம் வழியாக ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

03-89115103 ஐத் தொடர்புகொள்வதன் மூலம் தகவல் தொடர்பு , மல்டிமீடியா அமைச்சகம் (கே.கே.எம்.எம்) விரைவு மறுமொழி குழுவைப் பார்க்குமாறு இஸ்மாயில் சப்ரி பொதுமக்களைக்  கேட்டுக்கொண்டார் அல்லது பெறப்பட்ட எந்தவொரு செய்தியின் நம்பகத்தன்மையையும் சரிபார்க்க www.sebenarnya.my ஐப் பார்வையிடவும்  வேடும் என்றார் அவர்.

கோவிட் -19 நேர்மறை வழக்குகளில் 90 சதவீதம் கிள்ளான் பள்ளத்தாக்கைச் சுற்றியுள்ள வணிக வளாகங்களுக்குச் சென்றவர்களைக் கொண்டிருந்ததாகக் கூறும் தவறான செய்தி இன்று சமூக ஊடகங்களில் பரவியுள்ளது.

இதற்கிடையில், கோவிட் -19 தொடர்பான போலி செய்திகளை பரப்புவது தொடர்பான 273 விசாரணை ஆவணங்களை அரச மலேசியா காவல்துறை, மலேசிய தகவல் தொடர்பு, மல்டிமீடியா ஆணையம் திறந்து வைத்துள்ளதாக இஸ்மாயில் சப்ரி தெரிவித்தார்.

மொத்தத்தில், 136 வழக்குகள் இன்னும் விசாரணையில் உள்ளன, 35 வழக்குகள் நீதிமன்றத்தில் 21 நபர்கள் குற்றவாளிகள் எனக் குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளன, 13 பேர் இன்னும் விசாரணையில் உள்ளனர், மேலும் 12 பேருக்கு எச்சரிக்கை அறிவிப்புகள் வழங்கப்பட்டுள்ளன.

கோவிட் -19 தொடர்பான போலி செய்திகள் பரவுவதைத் தடுக்க நிறுவப்பட்ட கே.கே.எம்.எம் விரைவு மறுமொழி குழுவால் மொத்தம் 390 மறுப்புகள் போலி செய்திகள் பற்றிய விளக்கங்கள் தெளிவுபடுத்தப்பட்டுள்ளன  என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here