அரசியல் யுத்தம் அறிவுப்பூர்வமாக இருக்க வேண்டும்!

கோவிட் -19 தொற்றுநோயால் நாடு அமில சோதனையை எதிர்கொண்டுள்ள நேரத்தில் அரசியல் யுத்த நிறுத்தம் என்பது மக்களின் பாதுகாப்பை உள்ளடக்கியதாக இருப்பதால் அது அவசியமானது என்று கருதப்படுகிறது என்று அரசியல் ஆய்வாளர் பேராசிரியர் டாக்டர் மொகமட் இசானி மொகமட் ஜெய்ன் தெரிவித்தார்.

யுனிவர்சிட்டி புத்ரா மலேசியா மனித சூழலியல் விரிவுரையாளர் கருத்துப்படி, கடந்த புதன்கிழமை அரசியல் யுத்த நிறுத்தத்தை அறிவிப்பதில் அம்னோ தலைவர் டத்தோஶ்ரீ டாக்டர் அஹ்மட் ஜாஹிட் ஹமிடி மேற்கொண்ட நடவடிக்கை மற்ற அரசியல் கட்சிகளிடமிருந்தும் நல்ல வரவேற்பைப் பெற்றுள்ளது. மக்கள் பொது நலனில் கவனம் செலுத்த வேண்டும் என்றும் அவர்  விரும்பினர்.

அரசியல் யுத்தம் நடந்தாலும், அரசியல் கட்சிகள் அரசியல் செய்வதை நிறுத்தாது என்று நான் நம்புகிறேன், ஏனென்றால் எதிர்காலத்திற்கான அரசியல் உத்திகளை அவர்கள் திட்டமிட முடியும்.

எங்கள் அரசியல் கோவிட் -19 எதிர்ப்பு, அரசியல்வாதிகள் இன்னும் ஜனநாயகம் என்ற பெயரில் தங்கள் நலன்களுக்காக போராட விரும்புவார்கள் என்பது குறித்து விவாதித்தார்.

யுனிவர்சிட்டி கெபாங்சஆன் மலேசியாவின் இனவழி ஆய்வுகள் நிறுவனம் (கிட்டா) துணை இயக்குநர் பேராசிரியர் டாக்டர் கார்த்தினி அபு தாலிப் @ காலிட் தனது கருத்துக்களை எதிரொலித்தார், மக்களை அதிகாரம் செய்வதற்கான நிகழ்ச்சி நிரல் அரசியல்வாதிகளால் பொறுப்பு வடிவில் மொழிபெயர்க்கப்பட வேண்டும் என்பதை வலியுறுத்தினார்.

தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அனைத்து பிரதிநிதிகளின் முக்கிய மையமாக இருக்க வேண்டும், நிலைமையை பாதுகாப்பது, பிரதமராக மாறுவது அல்லது மந்திரி பதவிகளைப் பெறுவது போன்றவை உட்பட என்றார் அவர். கோவிட் -19 ஒரு கடுமையான பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தல். பகுத்தறிவு அடிப்படையில், அதிகாரம், அந்தஸ்து தொடர்பான விஷயங்களை முதலில் ஒதுக்கி வைக்க வேண்டும் என்று அனைத்து தரப்பினரும் ஒப்புக் கொண்டால் ஒரு அரசியல் சண்டை ஏற்படலாம், ஏனெனில் இப்போது பெரும் பிரச்சினை தொற்றுநோய் பரவுவதாகும் என்று அவர் கூறினார்.

மக்களுக்கும் நாட்டிற்கும் தொற்றுநோயையும் பொருளாதார வீழ்ச்சியையும் எதிர்கொள்ள உதவும் வகையில் பெரிக்காத்தான் நேஷனல் அரசாங்கத்தால் செயல்படுத்தப்பட்டு வரும் முயற்சிகளுக்கு ஆதரவாக அம்னோ  ஒரு போர்நிறுத்தத்தை நடத்தும் என்று அஹ்மட் ஜாஹிட் முன்பு கூறியிருந்தார்.

அஹ்மட் ஜாஹிட்டின் கூற்றுப்படி, அமைச்சரவை பதவிகளை வகிக்கும் அனைத்து கட்சித் தலைவர்களும், மக்கள் நலனைக் கவனித்துக்கொள்வதற்கான முயற்சிகளில் முழுமையாக கவனம் செலுத்தவும், தொற்றுநோய்களின் பொருளாதார தாக்கத்தைத் தொடர்ந்து அவர்களின் சுமையை எளிதாக்கவும் அறிவுறுத்தப்பட்டனர்.

இதற்கிடையில், அவசரகால பிரச்சினை குறித்து பலரிடையே யூகங்களைத் தூண்டியுள்ள கார்த்தினி, மத்திய அரசியலமைப்பின் 150 ஆவது பிரிவின் அடிப்படையில், நாடு பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தலை எதிர்கொள்ளும் சூழ்நிலையில், கோவிட் -19 என அவசரகால நிலையை அறிவிக்க முடியும் என்றார். அவர்.

எவ்வாறாயினும், அவசரகாலத்தை நடைமுறைப்படுத்துவதற்கான நடவடிக்கைகள் எதிர்காலத்தில் தேர்தலைத் தடுப்பதற்கான கடைசி முயற்சியாகவும் இருக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

“இப்போது தொற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராடும் நாட்டின் தற்போதைய நிலைமையைப் பார்த்தால், அவசரகாலத்தை நடைமுறைப்படுத்த முடியும். ஏனெனில் அது பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தலை உள்ளடக்கியது, அதற்கு மாமன்னர்  ஒப்புக்கொள்கிறார் என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here