இவ்வாண்டின் 3ஆவது மக்களவை கூட்டம் நாளை தொடங்குகிறது

பெட்டாலிங் ஜெயா: கோவிட் -19 தொற்றுநோய் குறித்த பல கேள்விகளுடன் மக்களவை இந்த ஆண்டின் மூன்றாவது மற்றும் மிக நீண்ட கூட்டத்தை நாளை தொடங்கவுள்ளார்.

ஆர்டர் பேப்பரில் பட்டியலிடப்பட்ட 41 கேள்விகளில், 10 குறிப்பாக கோவிட் -19 இல் உள்ளன, மீதமுள்ளவை நிதி மற்றும் இயக்கம் கட்டுப்பாட்டு ஒழுங்கின் (எம்.சி.ஓ) தாக்கம் ஆகியவற்றைக் கையாளுகின்றன.

மக்கள், வீடுகள் மற்றும் நிறுவனங்கள் மீது தொற்றுநோயால் ஏற்படும் பொருளாதார தாக்கம் மற்றும் அரசாங்கத்தால் மேற்கொள்ளப்பட வேண்டிய நடவடிக்கைகள் குறித்து பெர்சத்து சபாக் பெர்னாம் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டத்தோ முகமட் பாசியா முகமட் ஃபகே பிரதமரிடம் முதல் கேள்வியைக் கேட்பார்.

டிசம்பர் 15 ஆம் தேதி வரை நடைபெறும் இந்த கூட்டத்தில் துன் டாக்டர் மகாதீ முகமது, பார்ட்டி வாரிசான் சபா, அமானா, டிஏபி மற்றும் சபா பி.கே.ஆர் உள்ளிட்ட பெஜுவாங்கில்  ஆகிய நாடாளுமன்ற் உறுப்பினர்களிடமிருந்து ஆர்டர் பேப்பரில் பட்டியலிடப்பட்ட பிரதமருக்கு எதிரான 25 நம்பிக்கையற்ற தீர்மானத்தை காணவிருக்கிறது.

இருப்பினும், பிரதமருக்கு ஆதரவாக பாஸ் பாசீர் பூத்தே நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டாக்டர் நிக் முஹம்மது சவாவி சல்லே மற்றும் பாரிசன் நேஷனலின் ஆராவ் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  டத்தோ ஶ்ரீ  ஷாஹிதான் காசிம் ஆகியோரால் சமர்ப்பிக்கப்பட்ட இரண்டு தீர்மானங்களும் உள்ளன.

அனைத்தும் அரசாங்க மசோதாக்களுக்கு கீழே பட்டியலிடப்பட்டுள்ளன. அம்னோவைச் சேர்ந்த ஷாஹிதன் 18 தீர்மானங்களை சமர்ப்பித்துள்ளனர். இது அனைத்திலும் அதிக எண்ணிக்கையிலானது. அது வேலையின்மை முதல் நாட்டில் ஒரு தொழிலைத் தொடங்க விரும்பும் வெளிநாட்டவர்கள் மீது கடுமையான விதிகளைத் தேடுவது வரை இருந்தது.

துவாரன் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டத்தோ ஶ்ரீ மடியஸ் டாங்காவின் பிரேரணை அடையாள அட்டைகள் மற்றும் சபாவில் சட்டவிரோதமாக குடியேறியவர்கள் தொடர்பான பிரச்சினையில் மிக நீண்டது – கிட்டத்தட்ட இரண்டு பக்கங்கள்.

மற்ற கோவிட் -19 கேள்விகள், பாரிசன் நேஷனலின்  ரொம்பின் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் மற்றும் முன்னாள் பொது கணக்குக் குழுத் தலைவர் டத்தோ ஶ்ரீ ஹசன் ஆரிஃபின், பி.கே.ஆரின் சுங்கை பட்டாணி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  டத்தோ ஜோஹாரி அப்துல், ஜி.பி.எஸ்ஸின் படாங் லூபர் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ஃபாங் குய் லுன் மற்றும் ஜெராய் எம்.பி. சப்ரி அசித் ஆகியோரிடம் இருந்து வந்தவையாகும்.

இந்த சந்திப்பில் மனிதவள அமைச்சகத்தின் இரண்டு மசோதாக்கள் – தொழில் பாதுகாப்பு மற்றும் சுகாதார சட்டத்தில் திருத்தங்கள் மற்றும் தொழிற்சாலை மற்றும் இயந்திர சட்டத்தை ஒழிப்பதற்கான மசோதா ஆகியவற்றைக் காணலாம்.

இரண்டாவது வாசிப்புக்கு பட்டியலிடப்பட்ட மசோதாக்களில் விஷச் சட்டம் மற்றும் சுயாதீன பொலிஸ் புகார்கள் மற்றும் தவறான நடத்தை ஆணையம் (ஐபிசிஎம்சி) மசோதா ஆகியவை கடந்த கூட்டத்தில் இருந்து ஒத்திவைக்கப்பட்டன.

இந்த சந்திப்பு வெள்ளிக்கிழமை பட்ஜெட் 2021 க்கு வழிவகுக்கும், டான் ஸ்ரீ முஹைதீன் யாசின் முன்னர் கோவிட் -19 உடன் போராடி பல மாதங்களுக்குப் பிறகு மக்களின் வாழ்க்கையை இயல்பு நிலைக்கு கொண்டுவருவதற்கான கூடுதல் நடவடிக்கைகளில் கவனம் செலுத்துவதாக விளக்கினார்.

அக்டோபர் 28 ஆம் தேதி, அனைத்து நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களும்  அவர்களின் அரசியல் சாய்வுகளைப் பொருட்படுத்தாமல் சண்டையிடுவதை நிறுத்தி, மக்களின் வாழ்வாதாரத்திற்காக 2021 பட்ஜெட்டுக்கு முழு ஆதரவையும் வழங்கவும், கோவிட் -19 பாதித்த பொருளாதாரத்தை மீட்டெடுக்க உதவவும் மன்னர் அழைப்பு விடுத்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here