தேசிய அவசரகால நிலையை அறிவிக்க வேண்டிய அவசியமில்லை

Umno deputy president Datuk Seri Mohamad Hasan gesturing while delivering his speech during the 'Himpunan Penyatuan Ummah' gathering at Putra World Trade Centre (PWTC) in Kuala Lumpur last night. IZZRAFIQ ALIAS / The Star. September 13, 2019.

சிரம்பான்: இது தேவையற்றது மற்றும் சிறந்த வழி அல்ல என்பதால் சபாவில் சரவாக் தேர்தல்களையும் பத்து சாபி இடைத்தேர்தலையும் தள்ளிவைக்க தேசிய அவசரகால நிலையை அறிவிக்க வேண்டிய அவசியமில்லை என்று டத்தோ ஶ்ரீ முகமது ஹசான் (படம்) கூறுகிறார்.

சரவாக் மாநில சட்டமன்றம் அடுத்த ஆண்டு ஜூன் மாதத்திற்குள் கலைக்கப்பட வேண்டியது அவசியம். ஏனெனில் 60 நாட்களுக்குள் வாக்கெடுப்பு நடைபெறுகிறது என்று அம்னோ துணைத் தலைவர் கூறினார்.

இதன் பொருள் சரவாக் தேர்தல்கள் அடுத்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் மாதத்திற்குள் மட்டுமே நடத்தப்பட வேண்டும் (சமீபத்தியது), இது 10 மாதங்கள் தொலைவில் உள்ளது.

இதேபோல், பத்து சாபி இடைத்தேர்தலில் வாரிசனுக்கு ஒரு பை கொடுக்க அனைத்து அரசியல் கட்சிகளும் ஒப்புக் கொள்ள முடிந்தால் அது இல்லாமல் நாமும் செய்ய முடியும்.

பாரிசன் நேஷனல் பத்து சாபியில் போட்டியிட வேண்டாம் என்று முடிவு செய்துள்ளது. மற்ற கட்சிகளும் வாரிசனை போட்டியின்றி வென்றெடுக்க அனுமதிக்கும் என்பது எனது நம்பிக்கை. இதனால் கோவிட் -19 இன் பரவலைக் குறைக்க முடியும் முன்னாள் மத்திய அமைச்சரும், வாரிசான்  நாடாளுமன்ற உறுப்பினருமான  வி.கே. லீவ் கூறினார்.

பத்து சாபி இடைத்தேர்தல் டிசம்பர் 5 ஆம் தேதிக்கும், நவம்பர் 23 ஆம் தேதி வேட்பு மனுக்கும் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. அக்., 2 ல் லீவ் இறந்ததைத் தொடர்ந்து அந்த இடம் காலியாகிவிட்டது.

அவசரகால நிலை பிரகடனப்படுத்தப்பட்டால் கோவிட் -19 தொற்றுநோய் முடியும் வரை வரவிருக்கும் சரவாக் மாநிலத் தேர்தலும் பத்து சாபி இடைத்தேர்தலும் ஒத்திவைக்கப்படலாம் என்று பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் அளித்த அறிக்கைக்கு முகமது பதிலளித்தார்.

சனிக்கிழமை (அக். 31) ஒரு தொலைக்காட்சி உரையில் முஹிடின்  இது செய்யப்படாவிட்டால், கோவிட் -19 தொற்றுநோய்க்கு மத்தியில் தேர்தல்கள் நடைபெற வேண்டும்.

முகமட் பிரதமரின் கவலைகளைப் புரிந்து கொண்டதாகக் கூறினார். ஆனால் அதில் பல தாக்கங்கள் இருப்பதால் அது சிறந்த தீர்வு அல்ல.

சரவாக் முதலமைச்சர் டத்தோ  பாட்டிங்கி அபாங் ஜோஹரி துன் ஓபன் மீது நம்பிக்கை தெரிவித்த அவர், மாநில சட்டசபையை கலைப்பதற்கு முன்பு பொது நலன் சார்ந்த விஷயங்களை கணக்கில் எடுத்துக்கொண்ட பிறகு சிறந்த முடிவை எடுப்பார் என்று நம்புவதாக கூறினார்.

மலேசியா, ஒரு சுயாதீன தேர்தல் ஆணையத்தைக் கொண்டிருந்தது. இது எந்தவொரு சூழ்நிலையிலும் மற்றும் தொடர்புடைய சட்டங்களின் தேவைகளுக்கு ஏற்ப தேர்தல்களை நடத்த முடிந்தது. நன்கு செயல்படும் ஜனநாயகம் என்ற வகையில் முகமட் கூறுகையில், மலேசியா மோசமான சூழ்நிலைகளில் தொடர்ந்து செயல்பட வேண்டும்.

நாடு அவசரகால நிலையில் இருக்க வேண்டும் என்ற கோரிக்கையை நிராகரித்த மாமன்னரின் தீர்ப்பை அனைத்து கட்சிகளும் மதிக்க வேண்டும். மத்திய அரசியலமைப்பை தொடர்ந்து பாதுகாக்க வேண்டும். மேலும் கட்டுப்படுத்துவதில் அரசாங்கத்தின் நல்ல சாதனைகளை அங்கீகரிக்க வேண்டும் தற்போதைய தொற்றுநோயில் இருந்தும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here