ரோஹிங்கினியர் பிரச்சினையை தீர்க்கப் பொறுப்பு பகிர்வுக்கு பிரதமர் வலியுறுத்துகிறார்

PUTRAJAYA, 3 Mac -- Perdana Menteri Tan Sri Muhyiddin Yassin semasa taklimat status COVID-19 oleh Pasukan Petugas Khas Kementerian Kesihatan di Bangunan Perdana Putra hari ini. --fotoBERNAMA (2020) HAK CIPTA TERPELIHARA

கோலாலம்பூர்: கோவிட் -19 தொற்றுநோயால் அதன் வளங்கள் மற்றும் திறன்களை விரிவுபடுத்தி, ஒருங்கிணைத்துள்ளதை மேற்கோள் காட்டி, மலேசியா ரோஹிங்கியா அகதிகளின் பிரச்சினையை தீர்க்க விகிதாசார சுமை மற்றும் பொறுப்பு பகிர்வுக்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளது.

பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் (படம்) ராகைன் மாநிலமான மியான்மரில் ஏற்பட்ட நெருக்கடியின்  விளைவுகள் இப்பகுதியில் உள்ள நாடுகளைத் தொடர்ந்து பாதித்ததால் அகதிகளை இனி எடுக்க முடியாது.

நேற்று 11 ஆவது ஆசிய-ஐக்கிய நாடுகளின் உச்சி மாநாட்டில் தனது உரையில், அகதிகள் மீதான உலகளாவிய ஒப்பந்தத்தில் (ஜி.சி.ஆர்) விகிதாசார சுமை மற்றும் பொறுப்பு பகிர்வு அடிக்கோடிட்டுக் காட்டப்பட்டுள்ளது என்றார்.

ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் அகதிகளுக்கான உயர்  தூதர் தலைமையில் இரண்டு வருட விரிவான ஆலோசனைகளுக்குப் பின்னர், ஐ.நா பொதுச் சபை டிசம்பர் 17,2018 அன்று ஜி.சி.ஆரை உறுதிப்படுத்தியது.

ஜி.சி.ஆர் என்பது அகதிகளின் பிரச்சினையில் மிகவும் கணிக்கக்கூடிய மற்றும் சமமான பொறுப்பு பகிர்வுக்கான ஒரு கட்டமைப்பாகும். அனைத்துலக ஒத்துழைப்பு இல்லாமல் ஒரு நிலையான தீர்வை அடைய முடியாது என்பதை அங்கீகரிக்கிறது.

நான்கு முக்கிய நோக்கங்கள் கொண்ட நட்பு நாடுகளின் மீதான அழுத்தங்களை எளிதாக்குவது, அகதிகளின் தன்னம்பிக்கையை மேம்படுத்துதல், மூன்றாம் நாடு தீர்வுகளுக்கான அணுகலை விரிவுபடுத்துதல் மற்றும் பாதுகாப்பு மற்றும் கெளரவத்தை திரும்பப் பெறுவதற்கான தோற்ற நாடுகளில் ஆதரவு நிலைமைகளை மேம்படுத்துதல்.

பாலஸ்தீனிய காரணத்திற்காக, இந்த விஷயத்தில் மலேசியாவின் நிலைப்பாடு தெளிவாகவும் நிலையானதாகவும் இருப்பதாக முஹிடின் கூறினார்.

ஒடுக்கப்பட்ட பாலஸ்தீனியர்களின் கஷ்டங்களைத் தணிக்க உறுதியான நடவடிக்கைகளை மேலும் திட்டமிட்டு செயல்படுத்துமாறு மலேசியா ஐ.நாவையும் அனைத்துலக சமூகத்தையும் அழைக்கிறது  என்று அவர் கூறினார்.

37 ஆவது ஆசியான் உச்சிமாநாட்டின் கடைசி நாளில் நடைபெற்ற 11 ஆவது ஆசிய-ஐ.நா உச்சி மாநாடு மற்றும் அது தொடர்பான கூட்டங்களில், ஐ.நா. பொதுச்செயலாளர் அன்டோனியோ குடெரெஸின் மெய்நிகர் பங்கேற்பைக் கண்டது.

கோலாலம்பூரிலிருந்து கிட்டத்தட்ட இரு ஆண்டு உச்சி மாநாட்டில் மலேசிய தூதுக்குழுவிற்கு பிரதமர் தலைமை தாங்குகிறார். உச்சிமாநாட்டிற்கு வியட்நாம் பிரதமர் நுயேன் ஜுவான் ஃபூக் ஆசியன் சேர் 2020 என்ற தலைப்பில் “ஒத்திசைவான மற்றும் பதிலளிக்கக்கூடிய ஆசியான்” என்ற தலைப்பில் தலைமை தாங்கினார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here