ஹாங்காங் மக்களின உரிமைகளை குறைக்க உட்படுத்துவதை நிறுத்துமாறு ஐந்து நாடுகள் சீனாவிடம் முறியீடு !

வாஷிங்டன்: ஹாங்காங் மக்கள் தங்கள் பிரதிநிதிகளைத் தேர்ந்தெடுப்பதற்கான உரிமைகளை குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்துவதை நிறுத்துமாறு அமெரிக்கா தலைமையிலான ஐந்து நாடுகளின் குழு புதன்கிழமை சீனாவுக்கு அழைப்பு விடுத்தது.

மற்ற நாடுகளில் ஆஸ்திரேலியா, கனடா, நியூசிலாந்து மற்றும் ஐக்கிய இராச்சியம் ஆகியவை அடங்கும்.

ஒரு கூட்டு அறிக்கையில், இந்த ஐந்து நாடுகளின் வெளியுறவு மந்திரிகள் ஹாங்காங்கில் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட சட்டமன்ற உறுப்பினர்களை தகுதி நீக்கம் செய்ய சீனா புதிய விதிகளை விதிப்பது குறித்து தங்கள் தீவிர கவலையை மீண்டும் வலியுறுத்தினர்.

தேசிய பாதுகாப்புச் சட்டம் திணிக்கப்பட்டு செப்டம்பர் சட்டமன்ற சபைத் தேர்தலை ஒத்திவைத்ததைத் தொடர்ந்து, இந்த முடிவு ஹாங்காங்கின் உயர் சுயாட்சி உரிமைகள் சுதந்திரங்களை மேலும் குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்துகிறது என்று அவர்கள் தெரிவித்தனர்.

கூட்டுப் பிரகடனம் அடிப்படைச் சட்டத்திற்கு இணங்க தங்கள் பிரதிநிதிகளைத் தேர்ந்தெடுப்பதற்கான ஹாங்காங் மக்களின் உரிமைகளை குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்துவதை நிறுத்துமாறு நாங்கள் சீனாவை அழைக்கிறோம். ஹாங்காங்கின் ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் செழிப்புக்காக, சீனாவும் ஹாங்காங் அதிகாரிகளும் அவசியம் ஹாங்காங் மக்களுக்கு அவர்களின் நியாயமான கவலைகள் , கருத்துக்களை வெளிப்படுத்த சேனல்களை மதிக்கவும், கூட்டு அறிக்கை கூறியது.

சர்வதேச சமூகத்தின் ஒரு முன்னணி உறுப்பினராக, சீனா அதன் சர்வதேச கடமைகளுக்கும், ஹாங்காங் மக்களுக்கு அதன் கடமைக்கும் ஏற்ப வாழ வேண்டும் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம். ஹாங்காங்கின் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட சட்டமன்றத்திற்கு எதிரான அவர்களின் நடவடிக்கைகளை மறுபரிசீலனை செய்யுமாறு சீன மத்திய அதிகாரிகளை நாங்கள் கேட்டுக்கொள்ளும் சட்டமன்ற சபை உறுப்பினர்கள், என்று அது கூறியது.

சீனாவின் நடவடிக்கை சட்டபூர்வமாக பிணைக்கப்பட்ட, ஐ.நா. பதிவுசெய்த சீன-பிரிட்டிஷ் கூட்டு பிரகடனத்தின் கீழ் அதன் சர்வதேச கடமைகளை தெளிவாக மீறுவதாகும். இது ஹாங்காங் ஓர் “உயர் சுயாட்சியை” அனுபவிக்கும் என்ற சீனாவின் உறுதிப்பாட்டையும், பேச்சு சுதந்திரத்திற்கான உரிமையையும் மீறுகிறது என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டிருக்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here