மதுபான விற்பனை தடை தேவையற்றது

பெட்டாலிங் ஜெயா: மதுபான விற்பனையைத் தடுக்கும் நடவடிக்கையை பிற மாநிலங்களுக்கும் நீட்டிக்கப்படுவது தேவையற்றது, கேலிக்குரியது என்று தேசிய தேசபக்தர்கள் சங்கம்  தெரிவித்துள்ளது.

அதன் தலைவர் பிரிக்-ஜென் (Rtd) டத்தோ  முகமட் அர்ஷத் ராஜி, முஸ்லிமல்லாதவர்கள் இஸ்லாம் மற்றும் இஸ்லாமிய விவகாரங்கள் தொடர்பான விதிமுறைகளுக்கு உட்படுத்தப்பட மாட்டார்கள் என்று அடிக்கடி உறுதியளிக்கப்பட்டுள்ளனர். முஸ்லிமல்லாதவர்கள் தங்கள் மதம் அனுமதித்தவரை ஹலால் அல்லாத உணவை உட்கொள்ளலாம் என்று கூறப்பட்டது.

இதுபோன்று, பிரதமர் திணைக்களத்தின் துணை அமைச்சர் அஹ்மத் மர்சுக் ஷாரி மற்றும் பாஸ் தலைவர்கள் தங்கள் வார்த்தைகளை கேலி செய்ய வேண்டாம் என்று தேசபக்தர் நினைவூட்ட விரும்புகிறார். இல்லையெனில், அவர்களின் பாசாங்குத்தனம் குறித்த பொதுமக்களின் கருத்து மோசமடையும்” என்று ஞாயிறு (நவ .22) அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

கோலாலம்பூரின் மதுபான விற்பனைத் தடையை  மளிகைக் கடைகள், சீனக் கடைகளுடன் சேர்ந்து மற்ற மாநிலங்களுக்கும் வசதி செய்யும் கடைகளை விரிவுபடுத்துவதை அரசாங்கம் நிராகரிக்கவில்லை என்று அஹ்மத் மர்சுக் கூறிய கருத்துக்கு இது பதிலளிக்கிறது.

அடுத்த ஆண்டு அக்டோபர் முதல் இந்த கடைகளில் மதுபான விற்பனையை அனுமதிக்காத கோலாலம்பூர் மாநகர மன்றம் (டி.பி.கே.எல்) வழியாக மத்திய பிரதேசங்களின் முடிவை வரவேற்பதாக துணை அமைச்சர் தெரிவித்தார்.

மூன்று முக்கிய இனங்களிடையே மலேசியர்கள்  சகிப்புத்தன்மை, புரிதல் மற்றும் பரஸ்பர மரியாதை ஆகியவற்றைக் கொண்டுள்ளனர் என்று முகமது அர்ஷத் கூறினார்.

மதுபானம் அருந்தி விட்டு வாகனமோட்டிகளை சமாளிக்க  சிறந்த வழிகள் உள்ளன. அணுகுமுறை வணிக சமூகம் உட்பட அனைத்தையும் உள்ளடக்கிய ஆலோசனையாக இருக்க வேண்டும். வெறுமனே ஒரு காட்சி தயாரிக்கும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட குழுவுடன் அல்ல.

உடல்நலம் பிரச்சினை என்றால், பீர் மற்றும் லேசான மதுபானங்களுடன் ஒப்பிடும்போது ஆரோக்கியத்திற்கு மோசமான பல உணவுகள் மற்றும் பானங்கள் உள்ளன என்பதை அவர்கள் நிச்சயமாக அறிந்து கொள்ள வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

எந்தவொரு மதுபானத்தையும் ஊக்குவிப்பது தேசபக்தகர்களின் நோக்கமல்ல என்றாலும், சமூக நீதியையும் நீதியின் மதிப்பையும் நிலைநிறுத்துதல், நியாயமான வணிக நடைமுறைகளை ஊக்குவித்தல் மற்றும் பிரச்சினைகளுக்கு எதிராக குரல் கொடுப்பது குழுவின் வணிகத்தின் எல்லைக்குள் உள்ளன என்றும் அவர் கூறினார்.

அரசியல்வாதிகள் மதுபான விற்பனையைத் தடுப்பதற்கும் உரிமங்களை வழங்குவதற்கும் அவர்கள் எடுத்த முடிவை நினைவூட்ட வேண்டும். இதில் வேலைகள், சிறு வணிகங்கள், போக்குவரத்து, உணவகங்கள், ஹோட்டல்கள், சுற்றுலா மற்றும் தேசிய வருமானம் ஆகியவை அடங்கும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here