மார்ச் தொடங்கி 204 ஹோட்டல்கள் மூடப்பட்டுள்ளன

கோலாலம்பூர் : கோவிட் -19 தொற்றுநோயின் தாக்கம் மற்றும் இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு ஒழுங்கை (எம்.சி.ஓ) அமல்படுத்தியதால் மொத்தம் 204 சுற்றுலா மற்றும் ஹோட்டல் நடத்துவோர் இந்த ஆண்டு மார்ச் முதல் தங்கள் வணிகங்களை மூடிவிட்டதாக டத்தோ நான்சி சுக்ரி தெரிவித்துள்ளார்.

மலேசியாவின் நிறுவனங்கள் ஆணையம் வெளியிட்டுள்ள தரவுகளின் அடிப்படையில், ஹோட்டல், ரிசார்ட்ஸ், மோட்டல்கள், ஹோம்ஸ்டேக்கள் மற்றும் அறைகள் உள்ளிட்ட ஹோட்டல் துறையில் 109 நிறுவனங்களை உள்ளடக்கியதாக சுற்றுலா, கலை மற்றும் கலாச்சார அமைச்சர் தெரிவித்தார்.

ஹோட்டல் துறையைச் சேர்ந்த 109 நிறுவனங்களில் முப்பத்திரண்டு மற்றும் 95 சுற்றுலா நிறுவனங்களில் 38 நீதிமன்றங்களால் மூட உத்தரவிடப்பட்டன அல்லது அவை தானாக முன்வந்து மூடப்பட்டன என்று அவர் திங்கள்கிழமை (நவம்பர் 23) மக்களவையில் தெரிவித்தார்.

அக்டோபர் 31 வரை எம்.சி.ஓ அமல்படுத்தப்பட்டதிலிருந்து திவாலாகிவிட்ட ஹோட்டல் மற்றும் சுற்றுலா நிறுவனங்களின் எண்ணிக்கையையும், ஹோட்டலை உறுதி செய்வதற்கான முயற்சிகளை அமைச்சகம் மேற்கொள்ளுமா என்று கேட்ட டத்தோ அஹ்மத் ஜஸ்லான் யாகூப் (பி.என்-மச்சாங்) ஒரு கேள்விக்கு அவர் பதிலளித்தார். ஆபரேட்டர்கள் மற்றும் சுற்றுலா நிறுவனங்கள் பொருளாதாரம் மீண்டும் திறக்கும் வரை இயக்க செலவுகளை ஏற்க முடியும்.

அமைச்சகம் இந்த விஷயத்தை ஆய்வு செய்து பிற அரசு நிறுவனங்கள் மற்றும் தொடர்புடைய சங்கங்களுடன் கலந்துரையாடி பிரச்சினைகளை கண்டறிந்து தீர்வுகளை கண்டுபிடிக்கும் என்று நான்சி கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், 135 சுற்றுலா நிறுவனங்கள் மற்றும் ஆபரேட்டர்களிடமிருந்து புதிய உரிம விண்ணப்பங்களுக்கு அமைச்சகம் ஒப்புதல் அளித்துள்ளது.

இதற்கிடையில், 2021 ஆம் ஆண்டிற்கான 12 வது மலேசியா திட்டத்தின் உருட்டல் திட்டத்தின் கீழ் கெடாவில் உள்ள சுங்கை பாத்து தொல்பொருள் தளத்திற்கான மேம்பாட்டு ஒதுக்கீட்டில் ஆர்.எம் 50 மில் பற்றி கேட்க அமைச்சகம் திட்டமிட்டுள்ளதாக நான்சி கூறினார்.

கடந்த செப்டம்பரில், அமைச்சின் அதிகாரிகள் பொருளாதார திட்டமிடல் பிரிவு அதிகாரிகளுடன் தொல்பொருள் இடத்திற்குச் சென்று, நீண்டகாலத் திட்டம் மற்றும் அபிவிருத்தி ஒதுக்கீடு குறித்து விளக்கினர் என்று நோர் அஸ்ரினா சூரிப் (பி.எச்-மெர்போக்) அளித்த துணை கேள்விக்கு அவர் முன்னர் திரும்பப் பெற்றது குறித்து கூறினார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here