குடிபெயர்ந்தோரின் நலன் பாதுகாக்கப்பட வேண்டும்

புத்ராஜெயா: மலேசியாவில் குடியேறிய தொழிலாளர்களின் கெளரவத்தையும் உரிமைகளையும் மதிக்கவும் பாதுகாக்கவும் தேசிய மனித உரிமைகள் சங்கம் (ஹக்கம்) தனது அனைத்துலக புலம்பெயர்ந்தோர் தின செய்தியில் அழைப்பு விடுத்துள்ளது.

கோவிட் -19 தொற்றுநோய்களின் போது நாட்டில் புலம் பெயர்ந்த தொழிலாளர்கள் மீது “பாரபட்சமான மற்றும் இனவெறி நடைமுறைகளை” பெருக்குவதில் மனித உரிமைகள் கண்காணிப்புக் குழு கவலை தெரிவித்தது.

மலேசியாவின் வளர்ச்சி மற்றும் பொருளாதாரத்திற்கு புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்களின் பங்களிப்பு மறுக்கமுடியாதது. கோவிட் -19 தொற்றுநோய்களின் போது மலேசியாவில் ஜீனோபோபியா எல்லா நேரத்திலும் உயர்ந்ததை ஹக்கம் கவனித்து வருகிறது. புலம்பெயர்ந்தோர் மற்றும் அகதிகள் மக்களுக்கு எதிரான பல புலம்பெயர்ந்தோர் எதிர்ப்பு அறிக்கைகள் மற்றும் கொள்கைகள் உள்ளன.

தொற்றுநோய்களின் போது குடியேற்ற சோதனைகள் குடியேற்ற தடுப்புக்காவல்களில் கோவிட் -19 கிளஸ்டர்களையும் ஏற்படுத்தின. ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் உறுப்பினராகவும், முக்கிய மனித உரிமைகள் மற்றும் தொழிலாளர் மரபுகள் மற்றும் அனைத்துலக தரங்களுக்கு கையெழுத்திட்டவராகவும், மலேசிய அரசாங்கம் நாட்டில் புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்களின் உரிமைகளைப் பாதுகாப்பதற்கான தனது கடமையைத் தள்ளுபடி செய்ய தொற்றுநோயை ஒரு தவிர்க்கவும் பயன்படுத்தக்கூடாது என்று ஹக்காம் கூறினார் துணைத் தலைவர் டத்தோ ஶ்ரீ             எம். ராமசெல்வம் வெள்ளிக்கிழமை (டிசம்பர் 18) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

கோவிட் -19 தொற்றுநோய் மலேசியர்களையும் புலம்பெயர்ந்தோரையும் ஒரே மாதிரியாக பாதித்திருந்தாலும், பிந்தையவர்கள் வேலை நிறுத்தங்கள், ஊதியக் குறைப்புக்கள் மற்றும் தன்னிச்சையாக திருப்பி அனுப்புதல் ஆகியவற்றால் மிகவும் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

“நிறுவனங்கள் திவாலாகிவிட்டதாக அறிவித்தபோது, ​​நிறுவனங்கள் மூடப்பட்டபோது பலர் வருமான ஆதாரமின்றி தவித்தனர். விமானங்கள் தரையிறக்கப்பட்டு அனைத்துலக எல்லைகள் மூடப்பட்டதால், குடியேறியவர்களுக்கு வீடு திரும்புவதற்கான வழி இல்லை.

புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்கள் எப்போதுமே தொடர்ச்சியான பாகுபாடு மற்றும் சுரண்டலை எதிர்கொண்டுள்ள நிலையில், தொற்றுநோய் மக்களின் பாதிப்பை மேலும் எடுத்துக்காட்டுகிறது என்று அவர் கூறினார். ராமச்செல்வம், புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்களும் நாட்டில் கோவிட் -19 தொடங்குவதற்கு முன்பு  முன்னணியில் பணியாற்றினர்.

புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்கள் மலேசியர்களுடன் முன்னணியில் பணியாற்றினர். மற்றவற்றுடன், சுகாதாரம், போக்குவரத்து மற்றும் உணவு சேவைகள் எங்கள் வாழ்க்கையை மேலும் தாங்கக்கூடியதாக மாற்றின.

இந்த தேவைப்படும் நேரத்தில் தன்னலமற்ற முறையில் தேசத்திற்கு சேவை செய்த அனைத்து முன்னணி வீரர்களுக்கும் நாங்கள் வணக்கம் செலுத்துகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here