நாடு 15ஆவது தேர்தலுக்கு இன்னும் தயாராகவில்லை

Electoral Reform Commitee Head Tan Sri Datuk Sri Panglima Ab.Rashid Ab.Rahman explaining to the floor on an open dialogue session of electoral reform commitee of PM department on the matter of reformation system and election's law.

கோலாலம்பூர்: தேர்தல் நடைமுறையில் சீர்திருத்தங்களைச் செய்வதில் உறுதியாக இருப்பதைக் காட்ட அரசாங்கம் போதுமான அறிகுறிகளைக் கொடுத்துள்ளது. ஆனால் 15 வது பொதுத் தேர்தலுக்கு (ஜிஇ 15) அதன் பரிந்துரைகள் எதுவும் சரியான நேரத்தில் தயாராக இருக்காது என்று தேர்தல் சீர்திருத்தக் குழு (ஈஆர்சி) நம்புகிறது.

ஈ.ஆர்.சி தலைவர் டான் ஸ்ரீ அப் ரஷீத் அப் ரஹ்மான் (படம்) முன்வைக்கப்பட்ட 49 பரிந்துரைகளில் 30 க்கும் மேற்பட்டவை அவை செயல்படுத்தப்படுவதற்கு மூன்று வருடங்கள் ஆகும் என்று கூறினார். மேலும் எந்தவொரு சீர்திருத்தத்தையும் அவசரப்படுத்தாமல் இருப்பது சிறந்தது என்றும் கூறினார்.

அடுத்த தேர்தல் இரண்டு ஆண்டுகளுக்குள் நடைபெறும். எனவே அதற்கான அமலாக்கம் சரியான நேரத்தில் நடக்காது. மேலும், சீர்திருத்தங்களை அவசரப்படுத்த முடியாது. இல்லையெனில் அது மக்களிடையே குழப்பத்தை ஏற்படுத்தக்கூடும் என்று அவர் கூறினார். பல ஜனநாயக நாடுகளும் தங்களது சொந்த தேர்தல் நடைமுறைகளை சீர்திருத்த நேரம் எடுத்துள்ளன என்று ஆப் ரஷீத் கூறினார்.

எடுத்துக்காட்டாக, ஆஸ்திரேலியா 12 ஆண்டுகள் ஆனது, கடந்த 20 ஆண்டுகளாக இந்தோனேசியா தனது தேர்தல் சீர்திருத்தங்களை மேற்கொண்டு வருகிறது. அது இன்னும் செய்யப்படவில்லைஎன்று அவர் கூறினார்.

ஈ.ஆர்.சியின் பரிந்துரைகளை ஆய்வு செய்ய சிறப்பு அமைச்சரவைக் குழுவை அமைப்பதற்கான அரசாங்கத்தின் நடவடிக்கை, வாக்களிக்கும் முறையை சீர்திருத்துவதில் தலைவர்கள் உறுதிபூண்டுள்ளது என்பதைக் காட்டுகிறது என்றார்.

இக்குழுவிற்கு அனைத்துலக வர்த்தக மற்றும் தொழில்துறை அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ முகமட் அஸ்மின் அலி தலைமை தாங்குகிறார்.

பரிந்துரைகளை மறுஆய்வு செய்யத் தயாராக இருப்பதாக அரசாங்கம் தெளிவாகக் காட்டியுள்ளது என்றும் அவற்றைச் செயல்படுத்த அதே விருப்பம் இருக்கும் என்றும் நம்புகிறார் என்றார்.

எங்கள் பரிந்துரைகள் அனைத்தும் நடைமுறைப்படுத்தப்படாவிட்டால், பெரும்பாலானவற்றுக்கு அரசாங்கம் சில ஏற்பாடுகளைச் செய்யும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

ககாசன் மைண்டா மெர்டேகா வெள்ளிக்கிழமை (டிசம்பர் 18) ஏற்பாடு செய்த கருத்தரங்கில் “குடிமை மற்றும் வாக்காளர் கல்வியை மேம்படுத்துதல்: நம்பிக்கைகள் மற்றும் சவால்கள்” என்ற தலைப்பில் தனது சிறப்புரையாற்றிய பின்னர் ஆப் ரஷீத் இதனைக் கூறினார்.

ஈ.ஆர்.சி தனது 49 பரிந்துரைகளை ஆகஸ்ட் மாதம் பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசினுக்கு சமர்ப்பித்தது. முன்வைக்கப்பட்ட பரிந்துரைகளில், பொது நிதிகள், நன்கொடைகள் மற்றும் தனியார் கட்சிகளை அரசியல் கட்சிகளில் சேர்ப்பது மற்றும் தேர்தல்களின் போது அனைத்துலக மற்றும் உள்ளூர் பார்வையாளர்களை நியமிப்பது போன்ற புதிய சட்டங்கள் உள்ளன.

மற்றொரு பரிந்துரை அஞ்சல் வாக்களிப்பு முறையை மேம்படுத்துவதாகும், இது மனசாட்சியுடன் செய்யப்பட வேண்டும் என்று ஆப் ரஷீத் கூறினார்.

ஒவ்வொருவரும் தங்களது வாக்குச்சீட்டை அஞ்சல் மூலம் அனுப்புவதற்கு முன்பு ஒரு திறமையான அமைப்பு மற்றும் கணினியில் உயர் மட்ட நம்பிக்கை இருக்க வேண்டும். அமைப்பில் அவநம்பிக்கை இருந்தால் அது குழப்பமானதாக இருக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

இருப்பினும், சுமார் 80% மலேசிய வாக்காளர்கள் வாக்குச் சாவடிகளில் தங்கள் வாக்கினை அளிக்க விரும்புகிறார்கள் என்று அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

மலேசியர்கள் “மலேசியாவையும் தேர்தலையும் சொந்தமாக்க வேண்டும்” என்ற தேவை உள்ளது, எனவே அவர்கள் ஜனநாயக வழிமுறையிலிருந்து குறுகிய மாற்றத்தை அல்லது ஏமாற்றத்தை உணர மாட்டார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here