கோத்த கினபாலுவில் முதல் பெண் மேயரா?

கோத்த கினாபாலு: டிசம்பர் 31 ஆம் தேதி ஒப்பந்தம் முடிவடைவதால், வெளியேறும் வழியில் தற்போதைய டத்தோ நோர்டின் சிமானுடன் நகரத்தின் புதிய மேயராக ஒரு பெண் நியமிக்கப்படுவதாக தகவல் எழுந்துள்ளது.

மாநில டைரக்டர் ஜெனரல் நூர்லிசா அவாங் அலிப் ஜனவரி 1 ஆம் தேதி கோத்த கினாபாலு மேயராக பொறுப்பேற்கக்கூடும் என்ற ஊகம் பரவி வருகிறது. இருப்பினும், இந்த விஷயத்தில் மாநில அரசு  தரப்பில் எந்த தகவலும் வெளிவரவில்லை.

இதற்கிடையில், திங்கள்கிழமை (டிசம்பர் 28) முதல்வரிடமிருந்து நியமனக் கடிதத்தைப் பெற தொழில் அரசு ஊழியர் நூர்லிசாவை அழைக்கும் மாநில செயலாளர் டத்தோ ஶ்ரீ சஃபர் உன்டோங்கின் அதிகாரப்பூர்வ கடிதம் சமூக ஊடகங்களில் பகிரப்பட்டுள்ளது.

எவ்வாறாயினும், அந்தக் கடிதத்தில் அவருக்கு என்ன பதவி வழங்கப்படுகிறது என்பதைக் குறிப்பிடவில்லை அல்லது குறிப்பிடவில்லை. பெயர் குறிப்பிட மறுத்த மாநில அரசு அதிகாரிகள், இந்த நிலை மேயர் பதவியாக இருக்கலாம் என்று சுட்டிக்காட்டியுள்ளனர்.

நோர்டின், தொடர்பு கொண்டபோது, ​​அவரது ஒப்பந்தம் டிசம்பர் 31 ஆம் தேதியுடன் முடிவடையும் என்பதை உறுதிப்படுத்தியது, ஆனால் அவரது வாரிசு யார் என்று தனக்குத் தெரியாது என்றார்.

எனக்குப் பின் யார் வருவார்கள் என்று எனக்குத் தெரிவிக்கப்படவில்லை என்று 2018 ஆம் ஆண்டு முதல் இரண்டு வருடங்கள் நகரத்திற்குத் தலைமை தாங்கிய நோர்டின், டத்தோ யீ பூன் ஹைவிடம் இருந்து பொறுப்பேற்றார். நியமிக்கப்பட்டால், 55 வயதான நூர்லிசா, கோத்தா கினபாலுவின் முதல் பெண் மற்றும் ஆறாவது மேயராக இருப்பார்.

இந்த மாத தொடக்கத்தில், ஒரு பெண்ணை மேயராக நியமிக்க சபா சுதந்திர வேட்பாளர் கூட்டணி புதிய மாநில அரசுக்கு அழைப்பு விடுத்தது. இது அதிக நேரம் என்று கூறி, கூட்டணி உறுப்பினர் மெலனி சியா இது சபா அரசாங்கத்தை நன்கு பிரதிபலிக்கும் என்று கூறினார். ஏனெனில் இது பெண்களின் அதிகாரமளிப்பை அதிகரிப்பதில் ஒரு முக்கிய நகர்வை மேற்கொள்வதாகக் கருதப்படும்.

பெண்களின் அதிகாரமளித்தல் என்பது தேசத்தின் வளர்ச்சி மற்றும் செழிப்பின் மையக் கூறு ஆகும், மேலும் அபிவிருத்திச் செயற்பாட்டில் பெண்களின் பங்களிப்பு மிக முக்கியமானது என்று பாலின சமத்துவம் மற்றும் பெண்களின் அதிகாரமளித்தல் ஆகியவற்றின் நீண்டகால வக்கீலான சியா கூறினார்.

நூர்லிசா ஒரு “மிகவும் திறமையான” அரசு ஊழியர் என்று அவர் பரிந்துரைத்தார். நூர்லிசாவின் பரந்த நிர்வாக அனுபவமும் மக்கள் சார்ந்த அணுகுமுறையும் அவரை ஒரு சிறந்த மேயராக மாற்றும் என்று டிசம்பர் 8ஆம் அன்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here