தூதரகம் முற்றுகை..! நேபாளத்தில் பாக்கிஸ்தானுக்கு எதிராக திடீர் கொந்தளிப்பு.

பாக்கிஸ்தானில் இந்து ஆலயங்களை இழிவுபடுத்தியதற்கும் சிறுபான்மையினரை துன்புறுத்துவதற்கும் எதிராக நேபாள குடிமக்கள், காத்மாண்டுவில் உள்ள பாகிஸ்தான் தூதரகத்திற்கு வெளியே போராட்டம் நடத்தினர்.

ஆர்ப்பாட்டத்திற்காக தூதரகம் அருகே சுமார் 40 பேர் கூடி பாக்கிஸ்தானின் அடக்குமுறை ஆட்சிக்கு எதிராக கோஷங்களை எழுப்பினர்.

“பாக்கிஸ்தானில் ஜாக்கிரதை”, “பாக்கிஸ்தானில் இந்து சிறுபான்மையினரின் துன்புறுத்தலை நிறுத்துங்கள்” போன்ற கோஷங்களை அவர்கள் முழக்கமிட்டனர்.

காட்மாண்டு நகரத்தில் நேப்பாள அரசுக்கு எதிராக பல்வேறு அரசியல் ஆர்ப்பாட்டங்களுக்காக மற்ற இடங்களில் போலீசை நிறுத்தியதால், அவர்கள் எந்தவிதமான கட்டுப்பாடுகளையும் எதிர்கொள்ளவில்லை. பாக்கிஸ்தான் தூதரகம் அருகே ஒரு மணி நேரத்திற்கும் மேலாக போராட்டங்களை நடத்த முடிந்தது.

முன்னதாக, டிசம்பரில், பாக்கிஸ்தானின் கைபர் பக்துன்க்வா மாகாணத்தின் கராக் மாவட்டத்தில் உள்ள கோவிலை உள்ளூர் முஸ்லீம் மதகுருக்கள் தலைமையில் நூற்றுக்கும் மேற்பட்ட மக்கள் கொண்ட ஒரு கும்பல் அழித்து தீ வைத்தது.

ஒரு வன்முறைக் கும்பல் கோவிலின் சுவர்களையும் கூரையையும் அழிப்பதைக் காட்டிய கோவிலின் இழிவுபடுத்தலின் வீடியோ கிளிப் சமூக ஊடகங்களில் வைரலாகியது.

இந்தச் செயலை பாக்கிஸ்தான், உலகின் பிற பகுதிகளை தளமாகக் கொண்ட மனித உரிமை ஆர்வலர்கள் பரவலாகக் கண்டனம் செய்தனர்.

மேலும், மனித உரிமை மீறல்களில் பாக்கிஸ்தான் நன்கு அறியப்பட்ட குற்றவாளி என்பது அனைத்து தரப்பிலும் ஏற்றுக்கொள்ளப்படும் நிலை உள்ளது. பல சந்தர்ப்பங்களில், தேசத்தில் சிறுபான்மை சமூகங்களின் நலனைப் பாதுகாப்பதாக பாக்கிஸ்தான் உறுதியளித்துள்ளது. இருப்பினும், சிறுபான்மையினர் மீதான தொடர்ச்சியான தாக்குதல்கள் வேறு கதையை விவரிக்கின்றன.

பாக்கிஸ்தான் அதன் மத சிறுபான்மையினருக்கு தொடர்ந்து பாகுபாடு காட்டி வருகிறது. இலக்கு வைக்கப்பட்ட வன்முறை, வெகுஜன கொலைகள், நீதிக்கு புறம்பான கொலைகள், கடத்தல், கற்பழிப்புகள், கட்டாயமாக இஸ்லாமிற்கு மதம் மாறுதல் போன்றவற்றில் இது வெளிப்படுகிறது, பாக்கிஸ்தான் இந்துக்கள், கிறிஸ்தவர்கள், சீக்கியர்கள், அகமதியர்கள் ஷியாக்கள் இப்பகுதியில் மிகவும் துன்புறுத்தப்பட்ட சிறுபான்மையினராக உள்ளார்கள்.

முன்பு இந்து நாடாக அதிகாரப்பூர்வமாகச் செயல்பட்ட நேப்பாளத்தில், தற்போதைய நேப்பாள கம்யூனிஸ்ட் அரசு பாக்கிஸ்தானுடன் கரம்கோத்து செயல்படும் நிலை நிலவுகிறது.

இந்நிலையில் நேப்பாளத்தில் கம்யூனிஸ்ட் ஆட்சிக்கு எதிராக கொந்தளிப்பு நிலவும் சூழலில், பாக்கிஸ்தானில் இந்துக்கள் மீது நடக்கும் தாக்குதலுக்காக நேப்பாள மக்கள் போராட்டத்தில் ஈடுபடுவது, உலக நாடுகளிடையே கவனத்தை ஈர்த்துள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here