லங்காவியில் 10 விழுக்காடு ஹோட்டல் பதிவு உயர்வு

கோலாலம்பூர்: மார்ச் 10 முதல்  மீட்பு இயக்கம் கட்டுப்பாட்டு ஆணைக்கு (ஆர்.எம்.சி.ஓ) கீழ் வைக்கப்பட்டதிலிருந்து லங்காவியில் உள்ள ஹோட்டல்களில் முன்பதிவு சுமார் 10  விழுக்காடு அதிகரித்துள்ளதாக மலேசிய ஹோட்டல் அசோசியேஷன் (எம்.ஏ.எச்) கெடா & பெர்லிஸ் சங்கம் தெரிவித்துள்ளது.

“இந்த சில நாட்களில் ஹோட்டல்களில் சராசரியாக 10 முதல் 12 விழுக்காடு வரை சிறிய இடத்தைப் பிடித்தது. ஆனால் சில ஹோட்டல்கள் இன்னும் 0 முதல் 3 சதவிகிதம் ஆக்கிரமிப்பு வீதத்தை அனுபவித்து வருகின்றன.

இது பதிலைக் கணக்கிடுவது மிகவும் புதியது என்பதால் இருக்கலாம். ஆனால் அது ஊக்கமளிக்கிறது. நிலைமை எவ்வளவு காலம் நீடிக்கும் என்று எனக்குத் தெரியவில்லை என்று அதன் தலைவர் யூஜின் தாஸ் கூறினார். லங்காவியில் மொத்தம் 37 ஹோட்டல்கள் MAH இன் கீழ் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன.

பிப்ரவரி 20 அன்று லாங்காவி அதன் கடைசி வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதால், லங்காவி ஒரு பசுமை மண்டலமாக அறிவிக்கப்பட்டுள்ளதாக  தற்காப்பு அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ  இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் மார்ச் 9 அன்று அறிவித்தார்.

அதே நாளில், ஆர்.எம்.சி.ஓவின் கீழ் வைக்கப்பட்டுள்ள மாநிலங்களுக்கிடையில் சுற்றுலாவுக்கான இடைநிலை பயணம் மார்ச் 10 முதல் கடுமையான நிபந்தனைகளுக்கு உட்பட்டு அனுமதிக்கப்படும் என்றும் இஸ்மாயில் சப்ரி கூறினார்.

தற்போது ஆர்.எம்.சி.ஓவின் கீழ் உள்ள மாநிலங்கள் பெர்லிஸ், மலாக்கா, பகாங், தெரெங்கானு, சபா, அத்துடன் புத்ராஜெயா மற்றும் லாபுவான்.

தொழிற்துறை மற்றொரு பூட்டுதலை வாங்க முடியாததால்,  வருகையாளர்கள் மற்றும் ஆபரேட்டர்கள் நிலையான இயக்க நடைமுறைகளை (எஸ்ஓபி) தொடர்ந்து கடைப்பிடிக்க வேண்டும் என்றும் யூஜின் கேட்டுக்கொண்டார்.

மக்கள் நகரும் ஹோட்டல் சுற்றுலாத் துறை தொடர்பான வணிகம் மேம்படுவதை நாங்கள் கண்டவுடன், வாடிக்கையாளர்கள் மற்றும் ஆபரேட்டர்கள் ஒரே மாதிரியாக SOP பின்பற்றுவது தொடரும் என்று நம்புகிறேன். நாங்கள் மற்றொரு பூட்டுதலை விரும்பவில்லை. எங்களால் அதை தாங்க முடியாது.

எம்.சி.ஓ 2.0 ஐ அரசாங்கம் அமல்படுத்திய பின்னர், ஜனவரி முதல் லங்காவியில் ஹோட்டல் குடியிருப்போர் விகிதம் 10 சதவீதத்திற்கும் குறைவாக இருப்பதாக தெரிவிக்கப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here