பழங்குடி பெண்கள், சிறுமிகளுக்கு விழிப்புணர்வு

– ஏற்படுத்த  பெண்கள் பேரணி கூடல்

கனடா:

விழிப்புணர்வு பேரணிகள்… பழங்குடி பெண்கள், சிறுமிகளுக்கு விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்த நாடு முழுவதும் “டேக் பேக் கனடா” பேரணிகள் நடந்தது.

நவம்பரில், தனது மகளுக்கு குடியிருப்பு பள்ளிகளுடன் நேர்மறையான அனுபவங்களைக் கண்டறியும்படி கேட்ட வீட்டுப்பாடம் கொடுக்கப்பட்ட பிறகு கிறிஸ்டா மேக்னிஸ் பேசினார்.

இப்போது, இரண்டு குழந்தைகளின் பழங்குடி தாய் அபோட்ஸ்ஃபோர்டில் ஓர் ஒற்றுமை நிகழ்ச்சியை ஏற்பாடு செய்து வருகிறார். மேலும் இந்த அணிவகுப்பு பழங்குடி மக்களை விகிதாச்சாரமாக பாதிக்கும் வன்முறைகள் குறித்து எச்சரிக்கை எழுப்புவதாகும்.


எந்தவொரு பெற்றோரும் தங்கள் குழந்தைகள் எங்கே இருக்கிறார்கள், தங்கள் குழந்தை எப்போதாவது வீட்டிற்கு வருகிறார்களா, தங்கள் குழந்தைக்கு காவல்துறைக்கும் எங்கள் அரசாங்கத்திற்கும் முன்னுரிமை இருக்கிறதா என்று ஆச்சரியப்பட வேண்டியதில்லை என்று நான் நிச்சயமாக நினைக்கவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

பல கனடியர்கள் பழங்குடியினர் எதிர்கொள்ளும் பிரச்சினைகள் பற்றி தெரியாது என்பது நாட்டிற்குள் ஒரு முக்கிய பிரச்சினை என்று மேக்இன்னிஸ் கூறுகிறார்.


கோர்ட்டேனிலுள்ள வன்கூவர் தீவிலும் அணிவகுப்பு நடைபெறும். வான்கூவர் தீவு அணிவகுப்பின் இணை அமைப்பாளர் லோகன் கிளிஃபோர்ட் கூறுகையில், பழங்குடியின மக்களுக்கு எதிரான வன்முறை விகிதம் குறித்து பங்கேற்பாளர்களுக்கு அறிவுறுத்துவதே அவர்களின் நோக்கம்.


இது நிச்சயமாக எல்லோரையும் பாதிக்கும் ஒரு சூழ்நிலை. கனடா முழுவதிலும் உள்ள நிறைய குடும்பங்கள் உண்மையிலேயே ஒரு குரலாக இருக்க விரும்பினர். ‘எங்களைக் கேளுங்கள், எங்களைப் பாருங்கள், நாங்கள் கண்ணுக்குத் தெரியவில்லை. நாங்கள் இங்கே இருக்கிறோம், எல்லோரையும் போலவே சமமான நடத்தையையும் நாங்கள் விரும்புகிறோம், “என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here