இந்தியா-சீனா போர் மூண்டால் அணுசக்தியை பயன்படுத்துமா..?

-சர்வதேச அமைப்பு பரபரப்பு அறிக்கை வெளியீடு..!

ந்தியாவிற்கும் சீனாவிற்கும் இடையில் அணுசக்தி பதற்றம் அதிகரிப்பது சாத்தியமில்லை என்பது மட்டுமல்லாமல், இது குறித்து சிந்திக்கக் கூட அவசியமில்லை என்றும் இன்று வெளியிடப்பட்ட அறிக்கையில் தெற்காசியாவின் அணுசக்தி சவால்கள் குறித்த ஸ்டாக்ஹோம் சர்வதேச அமைதி ஆராய்ச்சி நிறுவனம் (சிப்ரி) தெரிவித்துள்ளது.

சீன, இந்திய வல்லுநர்களிடையே, அவர்கள் முதல் நிலைப்பாடாக ஒரே நிலைப்பாட்டைப் பகிர்ந்து கொண்டனர். மேலும் இரு நாடுகளுக்கும் இடையில் அணுசக்தி பதற்றம் அதிகரிப்பது சாத்தியமில்லை, மேலும் இது சிந்திக்க முடியாத ஒன்று.” என்று ஸ்வீடிஷ் சிந்தனைக் குழுவான சிப்ரியின் அறிக்கை கூறியுள்ளது.

சிப்ரி அறிக்கையில் மேலும், சில வல்லுநர்கள் இந்தியாவின் அணுகுமுறையின் நுணுக்கங்களை, குறிப்பாக அணுசக்தியின் முதல் பயன்பாடு, நாட்டில் அதன் எதிர்காலம் குறித்து தெரிவித்த கருத்துக்களை மேற்கோளிட்டுள்ளது.

மேலும் சீனாவிலும், கடந்த சில விவாதங்களில் அணுசக்தியின் முதல் பயன்பாடு இல்லை என்று சுட்டிக்காட்டினர். இரு தரப்பிலும் பதற்றம் அதிகரித்த சமயத்திலும் கூட, இரு நாடுகளும் அணுசக்தி பயன்பாட்டை புறக்கணித்துள்ளதாக அது மேலும் தெரிவித்துள்ளது.

பெரும்பாலான சந்தர்ப்பங்களில், அணுசக்தி குறித்து வரும்போது இரு நாடுகளும் ஒரே பக்கத்தில் இருந்தன சிப்ரி தெரிவித்துள்ளது.

மேலும், சீனா, பாக்கிஸ்தானில் இருந்து இரு-முன்னணி அச்சுறுத்தல் என்ற கருத்தின் இந்திய பகுப்பாய்வுகளில் தொடர்ச்சியான ஆதிக்கம் என்பது இந்த மூன்று நாடுகளிடையே தடுப்பு எவ்வாறு செயல்படுகிறது என்பதைப் பற்றி அதிகக் கவனம் தேவை எனத் தெரிவித்துள்ளது.

சீன , அமெரிக்க வல்லுநர்களிடையே, தெற்காசியாவில் ஒரு பெரிய ,ஸ்திரமின்மைக்குரிய பங்கைக் கொண்டிருப்பதாக ஒவ்வொரு நாட்டிலிருந்தும் வல்லுநர்கள் மற்ற நாட்டைப் பார்க்க ஒரு வலுவான போக்கு இருந்தது.

இந்தியா-பாகிஸ்தான் பிரச்சினையை மையமாகக் கொண்ட விவகாரங்களில் சீனாவின் தாக்கம் வரும்போது, அமெரிக்காவின் பங்கு இதில் மிக முக்கியமானதாக இருக்கும் என மேலும் குறிப்பிட்டுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here