கோழி இறைச்சியின் விலை கட்டுப்பாடு வர்த்தகர்களை விரக்தியடைய செய்திருக்கிறது

கோலாலம்பூர்: விலைக் கட்டுப்பாடு குறித்த திடீர் அறிவிப்பு மற்றும் அதை உடனடியாக அமல்படுத்தியதால் சந்தைகளில் கோழி விற்பனையாளர்கள் விரக்தியடைந்தனர்.

ராஜா போஃட் சந்தையில் செய்யப்பட்ட சோதனையில் இரண்டு நாட்களுக்கு முன்பு அறிவிக்கப்பட்ட பண்டிகை சீசன் விலை-கட்டுப்படுத்தப்பட்ட திட்டத்தின் (எஃப்எஸ்பிசிஎஸ்) படி ஒரு கிலோவுக்கு RM7.90 க்கு நிலையான கோழி இறைச்சி விற்பனை செய்யும் வர்த்தகர்கள் அனைவரையும் வருத்தத்தில் ஆழ்த்தி இருக்கிறது.

இருப்பினும், அவர்கள் ஒரு சிறிய லாபத்தை மட்டுமே பெறுவதால் திடீர் அறிவிப்பால் அவர்கள் வருத்தப்பட்டனர். வர்த்தகர்களில் ஒருவரான அஹ்மத் நஸ்ரின், நியூ ஸ்ட்ரெய்ட்ஸ் டைம்ஸிடம் தீர்ப்பை அமல்படுத்துவதற்கு முன்பு அவர்களுக்கு போதுமான நேரம் கொடுக்கப்பட வேண்டும் என்று கூறினார்.

நாங்கள் இன்னும் எங்கள் சப்ளையர்களுக்கு அதிக விலை கொடுக்கிறோம். அரசாங்கம் இதை எங்களுக்கு ஏன் செய்கிறது? தொற்றுநோய்க்குப் பின்னர் வர்த்தகம் சிறப்பாக இல்லை. இப்போது அவர்கள் இது போன்ற அறிவிப்பு மிகவும் இக்கட்டான சூழ்நிலையை ஏற்படுத்தி இருக்கிறது.

பெயர் தெரியாத நிலை குறித்து பேசிய மற்றொரு விற்பனையாளர், தங்கள் சப்ளையர்களிடமிருந்து பெற்ற விலை இன்னும் அதிகமாக உள்ளது, ஒரு கிலோவுக்கு RM7.50. இன்று சப்ளையர்களுக்கு வழங்குகிறோம். நாங்கள் அதை RM7.90 க்கு விற்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் இருந்தனர். விற்கப்பட்ட ஒவ்வொரு கிலோகிராமிற்கும் 40 காசுகள் மட்டுமே சம்பாதிக்க வேண்டும்.

அதற்கு பதிலாக அரசாங்கம் சப்ளையர்களுக்கு உச்சவரம்பு விலையை வைக்க வேண்டும் என்றும் அது சந்தைகளில் கோழியின் விலையை மறைமுகமாகக் குறைக்கும் என்றும் கூறினார். இது எங்களுக்கு கடினம். ஹரி ராயா வருகிறது. எங்கள் வணிகம் சரியாக இல்லை என்று அவர் கூறினார்.

அண்மையில், உள்நாட்டு வர்த்தக மற்றும் நுகர்வோர் விவகார அமைச்சகம் (கேபிடிஎன்ஹெச்) 12 பொருட்களுக்கு உச்சவரம்பு விலையை விதிக்க எஃப்எஸ்பிசிஎஸ் அறிவித்தது. வரவிருக்கும் ஹரி ராயா எடில்ஃபிட்ரி கொண்டாட்டத்திற்கு மே 20 வரை விலை அமல்படுத்தப்படுகிறது.

அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ  அலெக்சாண்டர் நாந்தா லிங்கி, ரமலான் மாதத்திலும், ஹரி ராயா பண்டிகை காலத்திற்கு முன்னதாகவும் அத்தியாவசிய பொருட்களின் விலை அதிகரிப்பைக் கட்டுப்படுத்துவதாகும் என்றார். அமலாக்கத்திற்கு முன்பு, நிலையான கோழியின் விலை ஒரு கிலோவுக்கு RM10 வரை சீராக உயர்ந்து கொண்டிருந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here