லெங்கெங்கில் மர சலுகை விசாரணையில் நெகிரி செம்பிலான் அறக்கட்டளைக்கு எந்த தொடர்பும் இல்லை

சிரம்பான்: லெங்கெங்கில் சுற்று சூழலுக்கு பாதகம் விளைக்கும் மர சலுகை வழங்குவது தொடர்பில் நெகிரி செம்பிலான் அறக்கட்டளைக்கு (ஒய்.என்.எஸ்) எந்த தொடர்பும் இல்லை  என்று மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்.ஏ.சி.சி) தெளிவுபடுத்தியுள்ளது.

மாநில இயக்குனர் முகமட் சக்குவான் தலிப், இந்த சலுகை உண்மையில் வேறொரு நிறுவனத்திற்கு வழங்கப்பட்டது. இது 2013 இல் ஒய்.என்.எஸ் உடன் எந்த தொடர்பும் இல்லை.

MACC முன்னர் கூறியது போல், நாங்கள் லெங்கெங் மர சலுகை குறித்து விசாரிப்பது மட்டுமல்லாமல், 2014 முதல் YNS சம்பந்தப்பட்ட மற்ற அனைத்து சலுகைகளையும் ஆராய்ந்து வருகிறோம் என்று மொஹமட் சக்குவான் கூறினார்.

ஊழல் அல்லது அதிகார துஷ்பிரயோகம் ஏதேனும் உள்ளதா என்பதை நாங்கள் விசாரிக்க வேண்டும். இது நீர் நீர்ப்பிடிப்பு சுற்றுச்சூழல் அமைப்பு மற்றும் அப்பகுதியில் உள்ள சாலைகளை மோசமாக பாதித்துள்ளது. இது குறித்து அனைத்து தரப்பினரும் தெளிவாக இருக்கிறார்கள் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று அவர்  ஒரு அறிக்கையில் மேலும் தெரிவித்தார்.

விசாரணைகள் தொடர்ந்து நடைபெற்று வருவதால் பொதுமக்கள் ஊகத்தை நிறுத்திவிடுவார்கள் என்று மொஹமட் சக்குவான் நம்பிக்கை தெரிவித்தார்.

வியாழக்கிழமை (ஏப்ரல் 22), முகமட் சக்குவான், ஒய்.என்.எஸ்ஸுக்கு வழங்கப்பட்ட மர சலுகை 2014ஆம் ஆண்டில் தொடங்கியது என்று ஆரம்ப விசாரணையில் தெரியவந்துள்ளது. ஒவ்வொரு ஆண்டும் 2,500 ஹெக்டேர் ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது.

மந்திரி பெசார் டத்தோ ஶ்ரீ அமினுதீன் ஹருன், லெங்கெங்கில் ஒரு மர சலுகை வழங்குவது தொடர்பாக மின் துஷ்பிரயோகம் தொடர்பான கூற்றுக்களை  MACC விசாரிப்பது வரவேற்கத்தக்கது  என்றார். இந்த விவகாரத்தில் மாநில அரசு எம்.ஏ.சி.சி உடன் ஒத்துழைக்கும் என்றார்.

சிரம்பான் அம்னோ இளைஞர் தலைவர் ஜூல் அமலி உசேன், லெங்கெங்கில் உள்நுழைவு நடவடிக்கைகளை நிறுத்துமாறு மாநில அரசை வலியுறுத்தியிருந்தார். இது சுற்றுச்சூழல் அமைப்புக்கு தீங்கு விளைவிக்கும் என்றும் நீர் பிடிப்பு பகுதிகளை பாதிக்கலாம் என்றும் கூறினார்.

இந்த பயிற்சி நிர்ணயிக்கப்பட்ட நடைமுறைகளை பின்பற்றவில்லை என்று சமூக ஊடகங்களில் மற்ற தரப்பினரும் கோரிக்கைகளை முன்வைத்தனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here