நாடாளுமன்றம் கூடுவது குறித்து அரசாங்கம் கவனத்தில் கொண்டுள்ளது

பெட்டாலிங் ஜெயா: ஆகஸ்ட் 1 ஆம் தேதி அவசரகால நிலை நீக்கப்படுவதற்கு முன்பாகவோ அல்லது அதற்கு பின்னரோ பொருத்தமான நேரத்தில் நாடாளுமன்றம் மீண்டும் கூட்டப்படும் என்று டத்தோ ஶ்ரீ தக்கியுதீன் ஹசன்  கூறுகிறார்.

பிரதமர் (நாடாளுமன்றம் மற்றும் சட்டம்) அமைச்சர், கோவிட் -19 தொற்றுநோயை நிவர்த்தி செய்வதில் தற்போதைய கவனம் செலுத்துவதாக தெரிவித்தார். நாடு இன்னும் கோவிட் -19 உடன் போராடி வந்தாலும் நாடாளுமன்றம் மீண்டும் கூட்டப்பட வேண்டும் என்ற அழைப்பை அரசாங்கம் கவனத்தில் கொண்டுள்ளது என்றும் அவர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், சுகாதார அமைச்சகம் மற்றும் தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சில் போன்ற தொடர்புடைய கட்சிகள் உட்பட அரசாங்கம் பெறும் நிபுணர்களின் ஆலோசனைகள் மற்றும் கருத்துக்களைப் பொறுத்து இந்த விவகாரம் அமையும் என்று தக்கியுதீன் கூறினார்.

ஜனநாயக செயல்முறைகளின் தொடர்ச்சியை நாடாளுமன்றம் மறுசீரமைப்பதன் மூலம் உறுதிசெய்வதற்கான அதன் அரசியலமைப்பு பொறுப்புகளை அரசாங்கம் முழுமையாக அறிந்திருக்கிறது. ஆனால் இந்த நேரத்தில் முதன்மையான கவனம் தொற்றுநோயை நிவர்த்தி செய்வதேயாகும். எனவே அதை முழுமையாக கட்டுப்படுத்த முடியும் என்று தக்கியுதீன் கூறினார்.

அவர் திங்களன்று (ஏப்ரல் 26) ஒரு அறிக்கையில், அனைத்து சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள், அவர்களின் ஊழியர்கள் மற்றும் நாடாளுமன்றத்துடன் நேரடியாகக் கையாளும் அனைத்து கட்சிகளின் ஆரோக்கியத்தையும் பாதுகாப்பதை உள்ளடக்கியது.

அவசரகால நிலை நடைமுறையில் இருக்கும்போது, ​​எதிர்க்கட்சிகள் தங்களது கருத்துக்களை பொருத்தமான சேனல்கள் மூலம் அரசாங்கத்திடம் சமர்ப்பிக்க முடியும் என்றும் தக்கியுதீன் கூறினார்.

அவசரகால நிலை தொடர்பான விஷயங்கள் சம்பந்தப்பட்ட யாங் டி-பெர்டுவான் அகோங்கிற்கு ஆலோசனை வழங்க அவசர கட்டளைச் சட்டத்தின் கீழ் சுயாதீன சிறப்புக் குழு இதில் அடங்கும் என்று அவர் கூறினார்.

சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளின் நிர்வாக கண்காணிப்பு அம்சம் உட்பட, அரசாங்க அமைப்பு வழக்கம் போல் செயல்படுவதால், அதிகாரத்தை துஷ்பிரயோகம் செய்வதில் எந்த சந்தேகமும் அவநம்பிக்கையும் இருக்கக்கூடாது என்று தக்கியுதீன் கூறினார்.

இந்த அதிகாரிகளில் மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்.ஏ.சி.சி), தேசிய தணிக்கைத் துறை மற்றும் பொது கணக்குக் குழு (பிஏசி) ஆகியவை அடங்கும் என்றார்.

ஞாயிற்றுக்கிழமை (ஏப்ரல் 25), அம்னோ ஆண்டு பொதுகூட்டத்தில் பெரிகாத்தான் நேஷனல் அரசாங்கத்திற்கு அவசரகால சூழ்நிலையில் நாடாளுமன்றத்தை மீண்டும் கூட்ட அனுமதிக்க அனுமதிக்குமாறு அழைப்பு விடுத்தது.

நாடாளுமன்றம் மற்றும் மாநில சட்டமன்றங்கள் மீண்டும் ஒன்றிணைக்க முடியும் என்றும், இதுபோன்ற அமர்வுகளை அனுமதிக்க சிறப்பு தரமான இயக்க நடைமுறைகளை செயல்படுத்த முடியும் என்றும் அம்னோ பொதுச்செயலாளர் டத்தோ ஶ்ரீ  அஹ்மத் மஸ்லான் தெரிவித்தார்.

கூட்டத்தின் பின்னர் வெளியிடப்பட்ட அறிக்கையில், அஹ்மத், இந்த ஆண்டு நடைபெறவிருக்கும் அம்னோ தேர்தலை நடத்துவதற்கான வழிகாட்டுதல்களைக் கேட்க சங்கங்களின் பதிவாளர் மற்றும் தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சிலுக்கு கடிதம் அனுப்ப அம்னோவின் உயர் தலைவர்களும் முடிவு செய்துள்ளதாகக் கூறினார்.

கடந்த செவ்வாய்க்கிழமை (ஏப்ரல் 20), இஸ்தானா நெகாராவில் எதிர்க்கட்சி சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் ஒன்று கூடி, யாங் டி-பெர்டுவான் அகோங் அல்-சுல்தான் அப்துல்லா ரியாதுதீன் அல்-முஸ்தபா பில்லா ஷா அவசரகால நிலையை முடிவுக்குக் கொண்டு வந்து நாடாளுமன்றத்தை மீண்டும் கூட்ட அனுமதிக்குமாறு கோரினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here