கோவிட் தொற்றில் இதுவரை 115,000 சுகாதார பணியாளர்கள் உயிரிழந்துள்ளனர்

ஜெனீவா: கடந்த ஆண்டு தொற்றுநோய் தொடங்கியதில் இருந்து சுமார் 1,15,000 சுகாதார மற்றும் பராமரிப்பு தொழிலாளர்கள் கோவிட் காரணமாக இறந்துள்ளனர் என்று உலக சுகாதார அமைப்பு (WHO) கூறியது.

அவர்களின் தியாகத்தை பாராட்டி, சுகாதாரப் பணியாளர்களைப் பாதுகாத்து முதலீடு செய்ய வேண்டியதன் அவசியத்தை வலியுறுத்துகிறது அவசர விஷயம். “குறைந்தது 1,15,000 சுகாதார மற்றும் பராமரிப்பு தொழிலாளர்கள் மற்றவர்களின் சேவைக்கு நாங்கள் தலைவணங்குகிறோம் என்று WHO இன் 74 ஆவது உலக சுகாதார  (WHA) தொடக்கத்தில் WHO இயக்குநர் ஜெனரல் டெட்ரோஸ் அதானோம் கெப்ரேயஸ் கூறினார்.

சுகாதார  மற்றும் பராமரிப்பு தொழிலாளர்கள் தங்கள் பணியை சேவையாக செய்கின்றனர்.  ஆனால் அவர்கள் சூப்பர் ஹீரோக்கள் அல்ல. அவர்கள் நம்மைப் போன்ற மனிதர்கள். WHO இன் 74 வது உலக சுகாதார மாநாட்டின் (WHA ) தெரிவித்தார். 74 ஆவது WHA மே 24 முதல் ஜூன் 1 வரை ஆன்லைனில் நடைபெறுகிறது.

“நாம் அவர்களுக்கு மிகவும் கடன்பட்டிருக்கிறோம், ஆனால் உலகளவில் சுகாதார மற்றும் பராமரிப்பு ஊழியர்களுக்கு பெரும்பாலும் பாதுகாப்பு, உபகரணங்கள், பயிற்சி, ஒழுக்கமான ஊதியம், பாதுகாப்பான பணி நிலைமைகள் மற்றும் அவர்களுக்கு தகுதியான மரியாதை வழங்க வேண்டும்.

ஆரோக்கியமான, பாதுகாப்பான, சிறந்த எதிர்காலத்தை அடைவதில் எங்களுக்கு ஏதேனும் நம்பிக்கை இருந்தால், ஒவ்வொரு உறுப்பு நாடுகளும் அதன் உடல்நலம் மற்றும் பராமரிப்புப் பணியாளர்களை  பாதுகாக்க வேண்டும்.

சுகாதாரத் தொழிலாளர்களின் முயற்சிகளைப் பாராட்டி, குறிப்பாக தொற்றுநோய் மூலம், WHO தலைவர் கூறினார்: “இன்று நான் உங்களிடம் ஒரு கணம் மெளன அஞ்சலியை எதிர்பார்க்கவில்லை. அவர்களின் உயிருக்கு மதிப்பு அளிக்குமாறு கேட்டுக் கொள்கிறேன் என்றார்.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here