தாய்லாந்தில் இருந்து மாடுகளை இறக்குமதி செய்ய உடனடி தடைவிதித்தது மலேசியா

பெட்டாலிங் ஜெயா: தாய்லாந்தில் இருந்து மாடுகள் இறக்குமதி செய்வதை மலேசியா உடனடியாக நிறுத்தியுள்ளதாக கால்நடை சேவைகள் துறை (டி.வி.எஸ்) தெரிவித்துள்ளது. தாய்லாந்தில் சுமார் 41 மாநிலங்களில் கால்நடைகளிடையே ஒட்டுமொத்த தோல் நோய் (எல்.எஸ்.டி) வெடித்த பிறகு இது நடப்புக்கு வருகிறது.

ஒரு அறிக்கையில், உள்ளூர் கால்நடைத் தொழிலுக்குள் நோய் பரவுவதைத் தடுக்க இந்த முடிவு எடுக்கப்பட்டுள்ளதாக டி.வி.எஸ். தெரிவித்தது. அனைத்து இறக்குமதியாளர்கள், இடைத்தரகர்கள் மற்றும் கால்நடை வளர்ப்பவர்கள் தாய்லாந்தில் கால்நடை சப்ளையர்களுடன் எந்தவொரு ஆர்டரையும் ரத்து செய்ய வேண்டும் என்றும் அது கோரியது.

பண்ணைகள் அல்லது தொழுவத்தில் ஏதேனும் கால்நடைகள் எல்.எஸ்.டி நோய்த்தொற்றின் அறிகுறிகளைக் காட்டினால், அருகிலுள்ள மாநிலத்தில் அல்லது மாவட்டத்தில் உள்ள கால்நடை அதிகாரிகளுக்கு உடனடியாக அறிக்கை அளிக்குமாறு கால்நடை வளர்ப்பாளரகள் அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.இதனால் கட்டுப்பாடு மற்றும் தடுப்பு நடவடிக்கை எடுக்க முடியும் என்று அது கூறியுள்ளது.

எல்.எஸ்.டி மனிதர்களுக்கு பாதிப்பை ஏற்படுத்தவில்லை என்றாலும், கால்நடைகள் எடை இழப்பு, பால் உற்பத்தி குறைதல், கருச்சிதைவு மற்றும் கருவுறாமை போன்ற ஆபத்து இருப்பதால் இங்குள்ள கால்நடைத் தொழிலை பாதிக்கும் என்று டி.வி.எஸ்.தெரிவித்தது.

மலேசியாவிற்கும் தாய்லாந்திற்கும் இடையிலான எல்லைக் கட்டுப்பாட்டை மேம்படுத்துவதற்கும், கால்நடைகள் நாட்டிற்குள் கடத்தப்படுவதைத் தடுப்பதற்கும் மலேசிய எல்லை பாதுகாப்பு நிறுவனத்துடன் இணைந்து செயல்படுவதாக அந்தத் துறை மேலும் கூறியது. சுங்கத் துறை மற்றும் மலேசிய தனிமைப்படுத்தல் மற்றும் ஆய்வு சேவைகள் துறை (மாகிஸ்) ஆகியவை நாட்டின் நுழைவு வாயில்களில் அதன் காசோலையை அதிகரிக்கும்.

எல்.எஸ்.டி வெடித்ததைத் தொடர்ந்து தாய்லாந்திலிருந்து கால்நடைகளை இறக்குமதி செய்வதை நிறுத்துமாறு ஜூன் 1 ஆம் தேதி பினாங்கு நுகர்வோர் சங்கம் (சிஏபி) டி.வி.எஸ்ஸை வலியுறுத்தியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here