9 பெண்களை மீட்டு மனித கடத்தலில் ஈடுபட்ட கும்பலை போலீசார் முறியடித்துள்ளனர்

கோத்த கினபாலு: மூன்று சந்தேக நபர்களைக் கைதுசெய்து, கிழக்கு கடற்கரை செம்போர்னாவில் ஒன்பது பெண்களை மீட்பதன் மூலம் மனித கடத்தலில் ஈடுபட்ட ஒரு கும்பல் சபா குடிவரவுத் துறையால் முறியடிக்கப்பட்டது.

சந்தேக நபர்கள், இரண்டு ஆண்கள் மற்றும் ஒரு பெண், மத்திய கிழக்கில் இலாபகரமான வேலைகள் வழங்கப்படும் என்ற வாக்குறுதியுடன் பெண்களை கவர்ந்ததாக நம்பப்படுவதாக மாநில குடிநுழைவுத் துறை இயக்குனர் டத்தோ டாக்டர் முகமட் சதே முகமட் அமீன் தெரிவித்தார்.

ஒவ்வொரு பெண்ணும் மத்திய கிழக்கில், குறிப்பாக ஜோர்டான் மற்றும் துபாயில் இலாபகரமான வேலைவாய்ப்புகளுக்கான சேவைக் கட்டணமாக RM13,000 வரை கும்பலுக்கு செலுத்தினர் என்று அவர் ஞாயிற்றுக்கிழமை (ஜூலை 11) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

வியாழக்கிழமை (ஜூலை 8)  இரவு 11 மணி முதல் வெள்ளிக்கிழமை வரை இரண்டு நாட்களில் 15 பேர் கொண்ட குழு இரண்டு எண்ணிக்கையிலான வீடுகளை சோதனை செய்ததில் ஒன்று எஸ்.கே.பெக்கான் செம்போர்னாவிலும், மற்றொன்று பம் பம் தீவின் கம்போங் டாருசான் ஹுஜுங் பாத்துவிலும் கைது செய்யப்பட்டனர். அமலாக்கப் பிரிவின் செம்போர்னா குடிநுழைவு அலுவலகத்தைச் சேர்ந்த துணை உதவி இயக்குநர் தலைமையிலான குழு, பெண்களை மீட்டதோடு மற்றும் சந்தேக நபர்களை இரு வீடுகளிலும் கைது செய்தனர்.

ஆள் கடத்தல் தடுப்பு மற்றும் புலம்பெயர்ந்தோர் கடத்தல் தடுப்புச் சட்டம் (ஏடிப்சோம்) 2007 இன் பிரிவு 26 A இன் கீழ் விசாரணைகள் மேற்கொள்ளப்பட்டு வருவதாக முகமட் சதே கூறினார். 28 முதல் 40 வயதுக்குட்பட்ட மூன்று சந்தேக நபர்களும் கோட்டா கினபாலுவிலிருந்து 40 கி.மீ தூரத்தில் உள்ள பாப்பர் குடிவரவு தடுப்புக்காவல் நிலையத்தில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளதாக அவர் கூறினார்.

புலம்பெயர்ந்தோரின் கடத்தலை மேற்கொண்டதற்காக அவர்கள் விசாரிக்கப்படுகிறார்கள். குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால் அவர்கள் 15 வருடங்களுக்கு மிகாமல் சிறைத்தண்டனை அல்லது அபராதம் அல்லது இரண்டும் விதிக்கப்படுவார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

பாதிக்கப்பட்டவர்கள், 20 முதல் 45 வயதுக்குட்பட்டவர்கள். கோத்த கினாபாலு பெண்கள் தங்குமிடத்தில் தங்க வைக்கப்பட்டுள்ளனர் என்று அவர் கூறினார். பலியானவர்கள் மற்றும் பெண் சந்தேக நபர்கள் அனைவரும் பிலிப்பைன்ஸ் நாட்டவர்கள் என்று அறியப்படுகிறது.

சந்தேக நபர்கள் மற்றும் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் கோவிட் -19 சோதனைகள் உள்ளிட்ட கடுமையான சுகாதார பரிசோதனை செயல்முறை மூலம் சுகாதார அமைச்சின் நிலையான இயக்க நடைமுறைகளின் படி தனிமைப்படுத்தப்பட்ட நிலையில் வைக்கப்பட்டுள்ளதாக அவர் கூறினார்.

தகவல்களை வழங்கிய பொதுமக்களுக்கு நன்றி தெரிவிக்கும் வகையில், மாநிலத்தில் மனித கடத்தல் நடவடிக்கைகள் குறித்து தொடர்ந்து உதவிக்குறிப்புகளை வழங்குமாறு முகமட் சதே மக்களை வலியுறுத்தினார்.  கும்பல்கள் அல்லது மனித கடத்தலில் ஈடுபட்ட தனிநபர்கள் மீது நடவடிக்கை எடுக்க குடிவரவு துறை தயங்காது. நாங்கள் சமரசம் செய்ய மாட்டோம். சரியான முறையில் மற்றும் உறுதியாக செயல்படுவோம்  என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here