யானையை சுட்டு கொன்ற வெளிநாட்டு ஆடவருக்கு 4 ஆண்டுகள் சிறை

கோத்த கினபாலு: சபாவின் தவாவ் மாவட்டத்தில் 2019 ஆம் ஆண்டில் ஆபத்தான போர்னியோ பிக்மி யானையை கொலை செய்ததற்காக இந்தோனேசிய ஆடவருக்கு நான்கு ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டுள்ளது. தவாவ் செஷன்ஸ் நீதிமன்ற நீதிபதி அவாங் கெரிஸ்னாடா மஹ்மூத், 46 வயதான மார்ட்டின் அலோக்கின் தண்டனை 2019 அக்டோபர் 14 ஆம் தேதி அவர் தடுப்புக்காவல்  செய்யப்பட்ட நாளிலிருந்து தண்டனை கணக்கிட வேண்டும் என்று உத்தரவிட்டார்.

செவ்வாய்க்கிழமை (ஜூலை 13), புதன்கிழமை (ஜூலை 14) ஆகிய நாட்களில் மார்ட்டின்  குற்றத்தை ஒப்புக் கொண்டதையடுத்து, வனவிலங்கு பாதுகாப்புச் சட்டம் 1997 இன் பிரிவு 41 (1) இன் கீழ் முழுமையாக பாதுகாக்கப்பட்ட விலங்கு மற்றும் அதன் உடல் பாகங்களை வைத்திருந்ததற்காக குற்றத்தை ஒப்புக்கொண்டார். அவாங் தனது சிறைத் தண்டனையின் முடிவில் நாடுகடத்தப்படுவதற்காக குடிவரவுத் துறையை குடிவரவுத் துறையிடம் ஒப்படைக்கவும் நீதிபதி உத்தரவிட்டார்.

எவ்வாறாயினும், குற்றம் சாட்டப்பட்ட மற்ற பரஞ்சோய் நோர்டின் 61, அப்துல்லா சிமின் 70, மற்றும் ஜெய்போல் லியுன் 54 ஆகிய மூன்று பேர் விடுவிக்கப்பட்டதற்கு அபராத தொகை செலுத்த  நீதிபதி அனுமதித்தார். சுங்கை உடின் பகுதியில் செப்டம்பர் 25, 2019 அன்று ஆற்றின் குறுக்கே ஒரு யானையின் சடலம் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. அதன் தந்தங்கள் அகற்றப்பட்டதோடு சுமார் 30 முறை சுடப்பட்டதாக கண்டறியப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here