ஐ.நா. பாதுகாப்பு கவுன்சிலின் தலைவராக இந்தியா

முதன் முறையாக  பொறுப்பேற்பு !

ஆகஸ்ட் மாதத்திற்கான ஐ.நா. பாதுகாப்பு கவுன்சிலின் தற்காலிக தலைவராக இந்தியா பொறுப்பேற்றுக்கொண்டது. 
ஐக்கிய நாடுகள் பாதுகாப்பு கவுன்சிலின் தற்காலிக தலைவராக முதல் முறையாக இன்று இந்தியா பொறுப்பேற்றுக் கொண்டது.ஆங்கில எழுத்துக்களின் வரிசைப்படி, பாதுகாப்பு கவுன்சிலின் தலைவராக, மாதம் ஒரு நாடு இருக்கும்.
அதன்படி,தற்போது இந்தியா பொறுப்பேற்றுள்ளது. இதுவரை பாதுகாப்பு கவுன்சிலில் இருந்தபோது இந்தியாவுக்கு பிரான்ஸ் அளித்த அனைத்து உதவிகளுக்கும் இந்தியாவின் ஐநா தூதர் டிஎஸ் திருமூர்த்தி நன்றி தெரிவித்துள்ளார்.
நெருங்கிய உறவு: மேலும்,ஆகஸ்ட் மாதத்திற்கான திட்டங்களை முன்னிலைப்படுத்தி, திருமூர்த்தி அவர்கள் கூறியதாவது:”இந்தியாவும் பிரான்சும் வரலாற்று , நெருங்கிய உறவில் உள்ளன. பாதுகாப்பு கவுன்சிலில் நாங்கள் பணியாற்றிய போது எங்களுக்கு அளித்த அனைத்து ஆதரவிற்கும் நான் நன்றி கூறுகிறேன். 
உயர்மட்ட கையெழுத்து கூட்டம்: இதனையடுத்து,அமைதியை நிலைநிறுத்தும் வகையில் நமது முன்னுரிமைப் பகுதிகளான கடல் பாதுகாப்பு, அமைதி காத்தல் மற்றும் பயங்கரவாதத்திற்கு எதிரான மூன்று உயர்மட்ட கையெழுத்து கூட்டங்களை இந்தியா ஏற்பாடு செய்யவுள்ளது. பாதுகாப்பு கவுன்சில் தனது நிகழ்ச்சி நிரலில் சிரியா, ஈராக், சோமாலியா, யேமன் மற்றும் மத்திய கிழக்கு உட்பட பல முக்கிய கூட்டங்களைக் கொண்டிருக்கும். பாதுகாப்பு கவுன்சில் லெபனானில் சோமாலியா, மாலி மற்றும் ஐ.நா. இடைக்கால குழுவில் முக்கிய தீர்மானங்களை ஏற்கும்.
நாங்கள் பயப்படவில்லை: முன்னதாக,இந்தியா பதவியில் இருந்த கடைசி ஏழு மாதங்களில், “நாங்கள் பல்வேறு விஷயங்களில் கொள்கை, முன்னோக்கு நிலையை எடுத்துள்ளோம். நாங்கள் பொறுப்புகளை சுமக்க பயப்படவில்லை. நாங்கள் செயலில் இருந்தோம்.

நாங்கள் எங்கள் முன்னுரிமை பிரச்சினைகளில் கவனம் செலுத்தியுள்ளோம். கவுன்சிலுக்குள் உள்ள பல்வேறு குரல்களைக் கட்டுப்படுத்த நாங்கள் முயற்சி செய்துள்ளோம், சபை ஒன்று கூடி, அன்றைய பல்வேறு முக்கியப் பிரச்சினைகளில் ஒரே குரலில் பேசுவதை உறுதிசெய்தோம்.

இதைத்தான் நாங்கள் எங்கள் ஜனாதிபதி பதவிக்கு கொண்டு வருவோம். எங்கள் 75 வது சுதந்திர தினத்தை கொண்டாடும் அதே மாதத்தில் பாதுகாப்பு கவுன்சிலுக்கு தலைமை தாங்குவது எங்களுக்கு ஒரு தனி மரியாதையாக இருக்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here