குடிநுழைவுத் துறையினரால் வெளிநாட்டினரான ஆடை தொழிற்சாலை உரிமையாளர் மற்றும் 45 வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்கள் கைது

அம்பாங்கில் நடந்த பல சோதனைகளைத் தொடர்ந்து பங்களாதேஷ் ஆடை தொழிற்சாலை உரிமையாளர் மற்றும் 45 வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள் கைது செய்யப்பட்டனர்.  46 வயதான பங்களாதேஷ் நபருக்கு சொந்தமான இரண்டு ஆடை தொழிற்சாலைகள் மற்றும் இரண்டு வளாகங்களில் குடியேற்ற அதிகாரிகள் சோதனை நடத்தினர்.

குடிநுழைவுத் துறை தலைமை  இயக்குநர்  டத்தோ கைருல் டைமி டவுட், ஐடி-ஹேக் சிண்டிகேட் மூலம் பெறப்பட்ட வெளிநாட்டு தொழிலாளர்களுக்கு இங்கு ஒரு நிறுவனத்தை நிறுவுவதற்காக சந்தேக நபர் போலியான வேலை அனுமதிப்பத்திரங்களை பயன்படுத்தியதாக விசாரணையில் தெரியவந்துள்ளது.

அவர் 2012 முதல் கிள்ளான் பள்ளத்தாக்கில் ஆடை உற்பத்தித் துறையில் தீவிரமாக இருந்தார். அவர் உள்ளூர் நிறுவனங்களின் ஒத்துழைப்புடன் நிறுவனத்தை உருவாக்கி, லாபத்தை அதிகரிக்க ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோரை வேலைக்கு அமர்த்தியதை நாங்கள் கண்டுபிடித்தோம் என்று அவர் இன்று (செப்டம்பர் 25) ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

சந்தேக நபரால் ஒரு சில வணிக வளாகங்கள் வாடகைக்கு எடுக்கப்பட்டன. அவை தொழிற்சாலைகளாகவும், தொழிலாளர்களுக்கான விடுதியாகவும், விற்பனை மற்றும் சில்லறை மையமாகவும் பயன்படுத்தப்பட்டன. அவர் 45 வெளிநாட்டவர்களை வேலைக்கு அமர்த்தியிருந்தார். அவர்களுக்கு மாதம் RM1,600 ஊதியம் வழங்கப்பட்டது. அதே வேளை முதலாளி RM130,000 முதல் RM150,000 வரை மாதாந்திர வருமானம் ஈட்டுகிறார் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

கைருல் டிசைமி கூறுகையில், சந்தேக நபரின் சட்டவிரோத வணிகம் அரசாங்கத்திற்கு வெளிநாட்டு தொழிலாளர்களின் வரி விதிப்பில் 700 மில்லியன் ரிங்கிட் இழப்பை ஏற்படுத்தியுள்ளது. பங்களாதேஷ், மியான்மர் மற்றும் இந்தோனேஷியாவைச் சேர்ந்த 45 வெளிநாட்டினரையும் சோதனைகளின் போது கைது செய்தோம். அவர்களில் சிலர் போலி அனுமதிப்பத்திரங்களை வைத்திருந்தனர், அவை ஐடி-ஹேக் சிண்டிகேட் தயாரித்தது என்று அவர் கூறினார்.

ஆடை விற்பனையிலிருந்து பணம், நிறுவனத்தின் ஆவணங்கள் மற்றும் சந்தேகநபரின் நிறுவனத்தின் கீழ் பதிவு செய்யப்பட்ட பல வாகனச் சான்றிதழ்கள் உட்பட பல்வேறு பொருட்கள் கைப்பற்றப்பட்டன என்றார். கைப்பற்றப்பட்ட ஏடிஎம் கார்டுகளின் அடிப்படையில், சந்தேகநபர் அதிக அளவு பணத்தை சேமித்து வைத்துள்ளார். சரியான தொகையை நாங்கள் இன்னும் கண்டறியவில்லை  என்று அவர் கூறினார். கைருல் டிசைமி சந்தேகநபருடன், 37 வயதான உள்ளூர் பெண்ணுடன், நிறுவனத்தின் இயக்குநராகவும், ஆவணமற்ற குடியேறியவர்களை வேலைக்கு அமர்த்தியதற்காக விசாரிக்கப்பட்டு வருவதாக கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here