2019 ஆம் ஆண்டு உயிரிழந்த 109,164 பேரில் 15% இருதய சம்பந்தப்பட்ட பிரச்சினை என்று டான்ஶ்ரீ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் தகவல்

2019 ஆம் ஆண்டில் நாட்டில் மருத்துவ ரீதியாக உறுதிப்படுத்தப்பட்ட 109,164 உயிரிழப்புகளில் 15 விழுக்காடு  இருதயம் சம்பந்தப்பட்ட பிரச்சினையால் ஏற்பட்டவை என்று சுகாதார தலைமை இயக்குநர் டான் ஸ்ரீ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா  கூறுகிறார்.

புதன்கிழமை (செப்டம்பர் 29) உலக இதய தினத்துடன் இணைந்து வெளியிடப்பட்ட அறிக்கையில், உலக சுகாதார அமைப்பின் (WHO) கூற்றுப்படி, இருதய நோயால் 18.6 மில்லியனுக்கும் அதிகமான இறப்புகள் உலகளவில் ஒரே ஆண்டில் பதிவாகியுள்ளன.

டாக்டர் நூர் ஹிஷாம், இருதய நோயால் இறப்பு எண்ணிக்கை உயரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. குறிப்பாக உலகம் கோவிட் -19 தொற்றுநோயை எதிர்கொண்டதால், இது இதய நோய் மற்றும் தொற்று அல்லாத நோய்களின் தகவல் மற்றும் சிகிச்சை அணுகலை மிகவும் கடினமாக்கியது.

அவற்றில் ‘Komuniti Sihat Pembina Negara’ (Kospen)  திட்டம், சமூகப் பாதுகாப்பு அமைப்பால் நடத்தப்படும் சுகாதாரத் திட்டங்கள் மற்றும் பி 40 இலக்குக் குழுவுக்கான சிறப்பு சேவைகளுடன் கூடிய கிளினிக்குகள் ஆகியவை அடங்கும்.

இதற்கிடையில், டாக்டர் நூர் ஹிஷாம், அதிக ஆபத்துள்ள இருதய நோயாளிகளுக்கு கோவிட் -19 தொற்று ஏற்பட்டால் கடுமையான சிக்கல்களை சந்திக்க நேரிடும் என்றார். கோவிட் -19 தடுப்பூசியை முடிப்பது மற்றும் நிலையான இயக்க நடைமுறைகள் (எஸ்ஓபி) மற்றும் புதிய விதிமுறைகளை ஏற்றுக்கொள்வதைத் தவிர, கோவிட் -19 மற்றும் அதன் சிக்கல்களுக்கு எதிர்ப்பை அதிகரிக்க நோயாளிகள் ஆரோக்கியமாக இருக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

டிஜிட்டல் தொழில்நுட்பத்தின் பயன்பாடு நாடு முழுவதும் உள்ள மக்களுக்கு இருதய நோய்களைத் தடுப்பது மற்றும் சிகிச்சையளிப்பது குறித்து தேவையான தகவல்களைப் பெறுவதை உறுதிசெய்ய உதவும் என்று அவர் கூறினார்.உலக இருதய தினம் ஆண்டுதோறும் செப்டம்பர் 29 அன்று கொண்டாடப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here