வங்கி FD இல் RM32K குறித்த விவரம் தெரியவில்லை- 73 வயது முதியவர் புகார்

நிலையான வைப்புத்தொகைகள் பாதுகாப்பான மற்றும் எளிதான முதலீட்டு முறையாகக் கூறப்படுகின்றன. ஆனால் ஓய்வு பெற்ற கோ கெய்க் சியாவிற்கு அனுபவம் வேறுபட்டிருக்கிறது. ஏழு ஆண்டுகளுக்கு முன் 73 வயதான கோ, தனது நிலையான வைப்புத் தொகையான RM32,380 மதிப்பைக் கண்டறிய முயன்றார். அது காணாமல் போனதாகக் கூறப்படுகிறது.

ஜூன் 2014 இல், மேபேங்க் ஃபைனான்ஸ் Bhd இல் 1998 இல் திறக்கப்பட்ட அவரது நிலையான வைப்புத்தொகையின் (FD) எந்தப் பதிவும் இல்லை என்றும், ஒருவேளை அவர் டெபாசிட்டைத் திரும்பப் பெற்றிருக்கலாம். ஆனால் அதை மறந்துவிட்டதாகவும் மேபேங்கால் கூறப்பட்டது. ஜூன் 2014 முதல், கோ இந்த விஷயத்தில் பல விசாரணைகளை மேற்கொண்டார், ஆனால் நிதியின் நிலை குறித்த தகவலைப் பெறத் தவறிவிட்டார்.

நிலையான வைப்புத்தொகையின் நிலை அல்லது அது உரிமை கோரப்படாத பணமாக அறிவிக்கப்பட்டதா என்பது குறித்து பல ஆண்டுகளாக அடுத்தடுத்த விசாரணைகள் எந்த தகவலையும் அளிக்கவில்லை. மேபேங்கிற்கு செப்டம்பர் 2014 இல் Goh முறையாக ஒரு புதுப்பிப்பைக் கோரி கடிதம் எழுதினார் ஆனால் வங்கியிடமிருந்து எழுத்துப்பூர்வ பதில் எதுவும் வரவில்லை.

இது இன்னும் ஒரு வருடம் தொடர்ந்தது. இறுதியாக, அக்டோபர் 2015 இல், எனது FD உரிமை கோரப்படாத பணமாக அறிவிக்கப்பட்டுள்ளதா என்பதை மீண்டும் ஒருமுறை சரிபார்க்குமாறு வங்கிக்கு கோரிக்கையைச் சமர்ப்பித்தேன். எனது எஃப்டியை இன்னும் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை என்று வங்கி என்னை அழைத்தது. இருப்பினும், மேபேங்கிலிருந்து எனக்கு எழுத்துப்பூர்வ பதில் எதுவும் வரவில்லை என்று அவர் மலேசியாகினியிடம் கூறினார்.

ஒரு புகழ்பெற்ற அனைத்துலக வங்கியில் நிலையான வைப்புத்தொகையில் வைத்திருந்த RM1 மில்லியன் ஆயுள் சேமிப்பு காணாமல் போனதை ஒரு வழக்கறிஞர் கண்டறிந்த பிறகு கோவின் அவலநிலை வெளிச்சத்திற்கு வந்தது. வழக்கறிஞரின் அறிவு அல்லது அனுமதியின்றி, தெரியாத நபரின் கணக்கிற்கு நிதி மாற்றப்பட்டது கண்டறியப்பட்டது. இந்தச் சம்பவம் குறித்து Vibes செய்தித் தளம் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. இது கோவின் அவலநிலையுடன் தொடர்பில்லாதது, ஆனால் FD அமைப்பில் உள்ள சாத்தியமான சிக்கல்களை எடுத்துக்காட்டுகிறது.

2015 ஆம் ஆண்டுக்குப் பிறகு, 2019 ஆம் ஆண்டில் அவர் இறந்து போகும் வரை அவரது கணவர் இந்த விஷயத்தில் வங்கியுடன் தொடர்பு கொள்வதாகக் கூறினார். இரண்டு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, அவர் மீண்டும் வங்கியைத் தொடர்ந்தார். நான் இன்னொரு வங்கி அதிகாரியைப் பார்க்கச் சென்றேன். அவளுடைய சிஸ்டத்தை சரிபார்த்த பிறகு, அவர்களால் இன்னும் என்னுடைய FDயை கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை என்று கூறப்பட்டது.

எனது எஃப்டிக்கு நான் உரிமை கோரினேன் அல்லது என் மகன் அவ்வாறு செய்திருக்க முடியும் என்பதை நான் மறந்துவிட்டேன் என்று நிர்வாகி என்னிடம் கூறினார் என்று அவர் கூறினார். அவரது மகன் தனது எஃப்டியில் கூட்டுக் கணக்கு வைத்திருப்பவர் என்று கோ கூறினார். இருப்பினும், அவளோ அல்லது அவரது மகனோ ஒருதலைப்பட்சமாக கணக்கில் இருந்து பணம் எடுக்க முடியுமா என்பது தெளிவாக இல்லை.

கூட்டுக் கணக்குகளுக்குத் திரும்பப் பெறுவதற்கு இரு கணக்குதாரர்களின் ஒப்புதல் தேவைப்படலாம். கோவின் மகன் FD ஐ திரும்பப் பெற்றதை மறுத்தார். வங்கியில் இருந்து எந்த அறிவிப்பும் இல்லாமல் வேறு யாராவது எனது பணத்தை எப்படி எடுக்க முடியும்?

“பல வருடங்கள் மற்றும் முயற்சிகளுக்குப் பிறகு, வங்கி இன்னும் என்னிடம் எதுவும் சொல்ல முடியவில்லை,” என்று கோ புலம்பினார். வங்கிகள் ஏழு ஆண்டுகள் வரை பதிவுகளை வைத்திருக்க வேண்டும். அதாவது நவம்பர் 2014க்கு முன் நடந்த பணம் திரும்பப் பெறப்பட்டதற்கான பதிவுகள் எதுவும் இருக்காது.

மேபேங்க்: கோவின் பெயரில் உள்ள நான்கு FDகளில் ஒன்று திரும்பப் பெறப்பட்டது

மேபேங்க் ஃபைனான்ஸ் நிறுவனத்தில் 20 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு வைக்கப்பட்ட கோவின் நான்கு நிலையான வைப்புத்தொகைகளுக்கான பதிவேடுகளை அவர்கள் இன்னும் கண்டுபிடிக்கும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளதாக மேபேங்க் செய்தித் தொடர்பாளர் ஒருவர் தொடர்புகொண்டபோது கூறினார்.

FDகளின் நிலையைத் தீர்மானிக்க விசாரணையைத் தொடங்கியுள்ளதாகவும், அவற்றில் ஒன்றைக் கண்டுபிடித்துள்ளதாகவும் அது மேலும் கூறியது. அதன் விசாரணையின் அடிப்படையில், குறிப்பிட்ட FD திரும்பப் பெறப்பட்டுள்ளது.

சொல்லப்பட்ட FD ஆனது Maybank FD ஆக மாற்றப்பட்டது (மேபேங்க் ஃபைனான்ஸிலிருந்து) பின்னர் வாடிக்கையாளரால் மேம்படுத்தப்பட்டது. நிதிச் சேவைச் சட்டம் 2013 மற்றும்/அல்லது இஸ்லாமிய நிதிச் சேவைகள் சட்டம் 2013இன் கீழ் எங்கள் மீது விதிக்கப்பட்டுள்ள ரகசியத்தன்மைக் கட்டுப்பாடுகள் காரணமாக, வங்கியால் கூடுதல் விவரங்களை வெளியிட முடியாது. ஆனால் வாடிக்கையாளருக்கு தேவையான புதுப்பிப்புகளை வழங்கியுள்ளது என்று செய்தித் தொடர்பாளர் கூறினார்.

வங்கி அடிப்படையில், உயர்த்துவது என்பது ஒரு FD இலிருந்து நிதியை எடுப்பதாகும். மேபேங்க் 2004 இல் அதன் முழுச் சொந்தமான வணிகப் பிரிவான மேபேங்க் ஃபைனான்ஸின் செயல்பாடுகளை எடுத்துக் கொண்டது. தற்போது மற்ற வைப்புத்தொகைகளுக்கான ஆவணங்களைக் கண்டறியும் பணியில் ஈடுபட்டு வருவதாகவும், மீதமுள்ள மூன்று நிலையான வைப்புகளின் முன்னேற்றம் குறித்து வாடிக்கையாளருக்குத் தொடர்ந்து அறிவிப்பதாகவும் செய்தித் தொடர்பாளர் மேலும் தெரிவித்தார்.

அவர் சொந்தமாக எஃப்டியை எடுத்திருந்தால், அதைத் திரும்பப் பெறுமாறும், மற்ற கூட்டு எஃப்டி கணக்கு வைத்திருப்பவருடன் சரிபார்க்கவும் நாங்கள் கோவுக்கு அறிவுறுத்தினோம். விசாரணை முடிந்ததும் அதன் முடிவு குறித்து கோவுக்கு எழுத்துப்பூர்வமாக அறிவிப்பதாக மேபேங்க் கூறியது.

காணாமல் போனதாகக் கூறப்படும் அவரது நிதியைக் கண்டறிவதற்கான செயல்முறை இழுத்தடிக்கப்பட்ட போதிலும், கோ இந்த விஷயத்தில் போலீஸ் புகாரை பதிவு செய்யவில்லை. இன்னும் வங்கி என்னிடம்  சரியான தகவல் வழங்காவிட்டால், என் அடுத்த கட்டம் போலீஸ் புகாராக இருக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here