கோத்த பாரு தடுப்பு காவலில் இருந்தவரின் மரணம் குறித்து Edict கேள்வி எழுப்புகிறது

மனித உரிமைகள் குழுவான Eliminating Deaths and Abuse  in Custody Together  (Edict) கோத்த பாரு, கிளந்தானில் காவலில் இருந்த மரணம் குறித்து கேள்வி எழுப்பியது. இது போலீஸ் துஷ்பிரயோகத்தின் விளைவு என்று அவர்கள் கூறுகின்றனர்.

கைது செய்யப்பட்டவர், அவரது பெயர் வெளியிடப்படவில்லை, பல நாட்களுக்கு முன்பு கைது செய்யப்பட்டார் மற்றும் கோத்தா பாரு மாவட்ட காவல்துறை தலைமையகத்தில் அடைக்கப்பட்டார். கைது செய்யப்பட்டவர் காவல்துறையினரால் தாக்கப்பட்டதாகவும், இது நவம்பர் 16 அன்று அவர் மரணத்திற்கு வழிவகுத்ததாகவும் எடிக்ட் கூறியது.

கோத்தா பாருவின் துணை சிஐடி தலைவர் ரோட்னி பாஸ்லா ஹரீஸை தொடர்பு கொண்டபோது, ​​​​இந்த வழக்கு திடீர் மரணம் என விசாரிக்கப்படுவதாக கூறினார். பிரேத பரிசோதனை நடத்தப்பட்டுள்ளதாகவும், ஆய்வக நோயியல் அறிக்கை முடியும் வரை இறப்புக்கான காரணம் நிலுவையில் இருப்பதாகவும் அவர் கூறினார்.

கடந்த வாரம், கிளந்தான் பச்சோக்கில் போலீஸ் காவலில் இருந்தபோது கடுமையாக தாக்கப்பட்டதாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்ட முகமட் நோர்ஷாஃப்ரீசன் ஜாஸ்லான், 27, வழக்கை எடிக்ட் கொடியிட்டது.

நார்ஷாபிரீசன் தடுத்து வைக்கப்பட்ட பின்னர் தாங்கள் அவரை அடிக்கவில்லை என மறுத்த போலீசார், அவரை கைது செய்ய போலீசார் நடவடிக்கை எடுத்தபோது பிரச்சினை வெடித்ததை ஒப்புக்கொண்டனர்.

வெளிப்படைத்தன்மை தேவை

பல ஆண்டுகளாக அதிக எண்ணிக்கையிலான காவலில் வைக்கப்பட்ட மரணங்கள் குறித்து மனித உரிமைக் குழுக்கள் வருத்தம் தெரிவித்துள்ளன. கடந்த மாதம், மனித உரிமைகள் ஆணையம் (சுஹாகம்) 2020 இல் மட்டும் 456 காவலில் மரணங்கள் பதிவாகியுள்ளதாகத் தெரிவித்தது.

சிறைச்சாலைத் திணைக்களத்தினால் 363 மரணங்களும், குடிநுழைவுத் துறையால் 50 பேரும், போலீசாரால் 34 பேரும், தேசிய போதைப்பொருள் எதிர்ப்பு முகமையில் (நாடா) ஒன்பது மரணங்களும் இதில் உள்ளடங்குவதாக சுஹாகம் ஆணையாளர் ஜெரால்ட் ஜோசப் தெரிவித்தார்.

சுகாதார காரணிகள் காவலில் வைக்கப்பட்ட இறப்புகளுக்கு முக்கிய காரணமாக இருக்கின்றன. கடந்த ஆண்டில் இந்த இறப்பு எண்ணிக்கைக்கு கோவிட்-19 பங்களித்தது. இதற்கிடையில், டிரான்ஸ்பரன்சி இன்டர்நேஷனல் மலேசியா (டிஐ-எம்) மரணங்கள் குறித்து விசாரிக்க ராயல் விசாரணை கமிஷனுக்கு (ஆர்சிஐ) அழைப்பு விடுத்துள்ளது.

சில மோசமான  காரணத்தை மக்களால் இனி ஏற்றுக்கொள்ள முடியாது – இந்த நீதியின் தொடர்ச்சியான கருச்சிதைவுக்கு என்ன காரணம் என்பதை நாம் ஆய்வு செய்ய வேண்டும்” என்று TI-M தலைவர் முஹம்மது மோகன் கூறினார். இது எங்களைப் பாதுகாப்பதற்காக ஒப்படைக்கப்பட்ட சட்ட அமலாக்க முகமைகளின் ஒளிபுகா மற்றும் சீரற்ற நடைமுறைகளால் உதவவில்லை. எனவே, உள்துறை அமைச்சகத்தின் கீழ், காவலில் உள்ள மரணங்கள் குறித்து அரச விசாரணைக் குழுவைத் தொடங்குமாறு TI-M அரசாங்கத்தைக் கேட்டுக்கொள்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here