மஇகா உயர் பதவிகளுக்காக தீவிரப் போட்டிகளைக் காணவிருக்கிறது

சமீபத்தில் முடிவடைந்த மலாக்கா தேர்தலில் MIC இன் எதிர்பாராத வெற்றி, கடந்த பொதுத் தேர்தலில் பேரழிவு தரும் முடிவுகளுக்குப் பிறகு உறுப்பினர்கள் புத்துயிர் பெற்றிருப்பதால், இன்றைய கட்சித் தேர்தல்களில் தீவிரமான போட்டிகளைக் காணும்.

முஹிடின் யாசினின் நிர்வாகத்தின் போது தேசியக் கூட்டணிக்கு ஆதரவளித்த வேட்பாளர்களை அடித்தட்டு மக்கள் தண்டிப்பார்கள் என்று கல்வியாளர் அஸ்மி ஹாசன் கூறினார். சில மஇகா தலைவர்கள் பெரிகாத்தான் நேஷனலுக்கு ஆதரவளித்ததால், மற்றவர்கள் பாரிசான் நேஷனலுக்கு ஆதரவளித்ததால் தேர்தல்கள் பிரிக்கப்படும் என்று அவர் எப்ஃஎம்டியிடம் கூறினார்.

மலாக்காவில் காடெக் தொகுதிக்காக வி.பி.சண்முகம் ஆறுமுனைப் போராட்டத்தில் வெற்றி பெற்ற பிறகு கட்சிக்குள் புத்துணர்ச்சி ஏற்பட்டதாக அஸ்மி கூறினார். 15ஆவது பொதுத் தேர்தலில் (GE15) கட்சி அதிக இடங்களை கைப்பற்றும் என்று அவர் கூறினார். கட்சிக்குள் மறுமலர்ச்சி உணர்வு உள்ளது, இன்றைய கருத்துக் கணிப்புகள் அடித்தட்டு மக்கள் GE15 மூலம் அவர்களை அழைத்துச் செல்லலாம் என்று நினைப்பவர்கள் பற்றியதாக இருக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

மஇகா GE14இல் ஒன்பது நாடாளுமன்றத் தொகுதிகளில் போட்டியிட்டது. ஆனால் தாப்பா ஒன்றில் மட்டுமே வெற்றி பெற்றது. மாலை 4 மணி முதல் இரவு 7 மணி வரை நடைபெறும் மஇகா தேர்தலில், மூன்று துணைத் தலைவர் பதவிகளுக்கு ஆறு தலைவர்கள் மோத உள்ளனர்.

சி சிவராஜ், டி மோகன் மற்றும் டி முருகையா ஆகியோருக்கு தற்போதைய பொதுச்செயலாளர் எம்.அசோஜன், செயல் செயலாளர் ஏ.கே.ராமலிங்கம் மற்றும் தகவல் தலைவர் வி.குணாலன் ஆகியோர் போட்டியிடுகின்றனர்.

சிவராஜ், முன்னாள் கேமரன்மலை நாடாளு ஏழைகளின் உரிமைகளுக்காகப் போராடும் அடிமட்ட மனிதராகக் காணப்படுகிறார். மேலும் இந்திய சமூகத்தை மேம்படுத்துவதற்கான கொள்கைகளை வகுப்பதில் தீவிரமாக உள்ளார். ஒரு செனட்டரான மோகன், கட்சி வட்டாரங்களுக்குள் குரல் கொடுப்பவராகவும், நல்ல அடிமட்ட ஆதரவுடனும் காணப்படுகிறார்.

ஜோகூரில் அசோஜனுக்கு வலுவான அடித்தளம் உள்ளது. அதே நேரத்தில் குணாளன் GE14ல் கோத்தா ராஜா வேட்பாளராக இருந்தார்.

கட்சியின் மூத்த உறுப்பினரான ராமலிங்கம், சங்கப் பதிவாளரை நீதிமன்றத்திற்கு அழைத்துச் சென்றதற்காகவும், கட்சியின் 2009 மத்திய செயற்குழுவிற்கு (CWC) எதிராகச் சென்றதற்காகவும் தனது உறுப்பினர் பதவியை இழந்த பின்னர் மீண்டும் வலுவாகத் திரும்பினார்.

முருகையா, அசோஜன் மற்றும் ராமலிங்கம் ஆகியோர் கட்சித் தலைவர் எஸ்.ஏ.விக்னேஸ்வரனுடன் நெருக்கமாக இருப்பதாகவும், மற்ற மூவருக்கும் வலுவான அடிமட்ட ஆதரவு இருப்பதாகவும் கட்சி வட்டாரம் தெரிவித்தது. GE15 இன் போது அவர்கள் பாராளுமன்ற இடங்களில் போட்டியிடுவார்கள் என்று நம்புவதால் துணைத் தலைவர்களின் பதவிகளுக்கு தீவிர பிரச்சாரம் உள்ளது.

21 CWC பதவிகளுக்கு அறுபது வேட்பாளர்கள், பெரும்பாலும் கட்சி மூத்தவர்கள், போட்டியிடுவார்கள். கட்சித் தேர்தல் 145 கோட்டங்களில் நடைபெற்று முடிவுகள் நள்ளிரவில் அறிவிக்கப்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. நாடு முழுவதும் உள்ள 4,000 கிளைகளைச் சேர்ந்த சுமார் 24,000 குழு உறுப்பினர்கள் வாக்களித்து 75 வருடங்கள் பழமையான கட்சியின் தேசியத் தலைமையைத் தீர்மானிப்பார்கள்.

மே 26 அன்று, விக்னேஸ்வரன் ஜனாதிபதியாக போட்டியின்றி திரும்பினார். அதே நேரத்தில் மனித வளத்துறை அமைச்சரான எம் சரவணன் தனது மஇகா துணைத் தலைவர் பதவியைத் தக்க வைத்துக் கொண்டார்.

அக்டோபர் 30 அன்று நடைபெற்ற கட்சிப் பிரிவுத் தேர்தல்களிலும் Tenggaroh சட்டமன்ற உறுப்பினர் கே. ராவன் குமார் இளைஞர் தலைவராக போட்டியின்றித் திரும்பினார். முன்னாள் மஇகா மகளிர் தலைவர் மோகனா முனியாண்டி, தற்போதைய ஜே. உஷா நந்தினியை தோற்கடித்தார். 2013 முதல் 2018 வரை மஇகா வனிதா தலைவராக இருந்த மோகனா, 2018ல் கட்சித் தேர்தலில் பதவியை பாதுகாக்கவில்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here