சரவாக்கில் 1,866 வாக்குப்பதிவு மையங்கள் நாளை திறக்கப்படும்

கூச்சிங், டிசம்பர் 17 :

சரவாக் மாநிலத்தின் 12வது பொதுத் தேர்தலுக்காக மொத்தம் 3,555 வாக்குச்சாவடிகளில் 1,866 வாக்குச்சாவடி மையங்கள் நாளை திறக்கப்படும் என்று தேர்தல் ஆணையத்தின் செயலாளர் டத்தோ இக்மல்ருடின் இஷாக் தெரிவித்தார்.

“மொத்தம் 1,213,769 வாக்காளர்கள் நாளை வாக்களிக்கவுள்ளனர். வாக்காளர்கள் வெளியே சென்று வாக்களிப்பதன் மூலம் தங்கள் பொறுப்புகளை நிறைவேற்ற முடியும் என்று தேர்தல் ஆணையம் நம்புகிறது,” என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

மேலும் காலை 7.30 மணி முதல் மாலை 5 மணி வரை நடைபெறும் வாக்குப்பதிவு செயல்முறையை எளிதாக்க 46,565 ஊழியர்கள் பணியில் ஈடுபடுவார்கள்.

வாக்காளர்கள் முகக்கவசம் அணிந்து, உடல் வெப்பநிலையை சரிபார்த்து, கை சுத்திகரிப்பான்களை பயன்படுத்தவும், வருகையைப் பதிவு செய்யவும், தனிநபர் இடைவெளியை கடைபிடிக்கவும் வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

“அனைத்து வாக்குச்சாவடி மையங்களிலும் கை சுத்திகரிப்பான்கள் வழங்கப்படும், மேலும் வாக்காளர்கள் வாக்குப்பதிவு மையத்திலிருந்து வெளியேறும் முன்னர், வாக்குச்சாவடிக்குள், பிரதான நுழைவாயில், வாக்குச் சாவடி நுழைவாயில் என நான்கு நிலையங்கள் வழியாகச் செல்ல வேண்டும்.

“வாக்களிப்பு மையங்களில் இருக்கும்போது இந்த வழிகாட்டுதல்கள் பின்பற்றப்படுவதை உறுதிசெய்ய, வாக்காளர்களின் நடமாட்டத்தை தேர்தல் ஆணைய ஊழியர்கள் கண்காணிப்பார்கள்” என்று அவர் கூறினார்.

அறிகுறிகள் உள்ள வாக்காளர்கள் மற்றும் உடல் வெப்பநிலை பரிசோதனையில் தேர்ச்சி பெறாதவர்கள் சுகாதார அதிகாரிகளால் கண்காணிக்கப்படும் சிறப்பு கூடாரத்தில் வாக்களிக்க அனுமதிக்கப்படுவார்கள் என்று இக்மல்ருடின் கூறினார்.

“கண்காணிப்புக்கு உட்பட்ட நபர்கள் (PUS) மற்றும் விசாரணையில் உள்ள நபர்கள் (PUI) மற்றும் வாக்களிக்க விரும்புவோர் வாக்குச்சாவடி மையத்திற்குச் செல்ல மாவட்ட சுகாதார அலுவலரிடம் ஒப்புதல் பெற வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், நாளை வாக்குப்பதிவு மையங்களுக்குள் நுழைய விரும்பும் அனைத்து தரப்பினரும், குறிப்பாக வாக்காளர்கள், வேட்பாளர்கள் மற்றும் பணியாளர்கள் சட்டை, தொப்பி, முகமூடி அணியவோ, போட்டியிடும் கட்சிகள் அல்லது வேட்பாளர்களின் பெயர்கள், சின்னங்கள், படங்கள் அல்லது பிரசாரம் செய்யும் பொருட்களை கொண்டு வர வேண்டாம் என்றும் மற்றும் வாக்குச் சாவடி மையங்களில் ஏதேனும் கோஷம் அல்லது பிரச்சார முழக்கங்கள் செய்ய வேண்டாம் என்றும் தேர்தல் ஆணையம் அறிவுறுத்தியுள்ளது.

வாக்குப்பதிவு செயல்முறை சுமூகமாக நடைபெறுவதை உறுதி செய்வதற்காக, வாக்குப் பெட்டிகள், அழியாத மை மற்றும் வாக்குச் சீட்டுகள் போன்ற அனைத்து உபகரணங்களையும் EC ஊழியர்கள் பரிசோதித்து, அவை முழுமையாகவும் நல்ல நிலையில் உள்ளனவா என்பதை உறுதி செய்ததாக இக்மல்ருடின் கூறினார்.

MySPR Semak விண்ணப்பத்தில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள முன்மொழியப்பட்ட நேரத்தில் அனைத்து வாக்காளர்களும் வாக்களிக்க வெளியே செல்லுமாறு அவர் அறிவுறுத்தினார்.

பதிவு செய்யப்பட்ட வாக்காளர்களாக உள்ள தொழிலாளர்களை வாக்களிக்க அனுமதிக்க வேண்டும் என்றும் EC செயலாளர் அனைத்து முதலாளிகளுக்கும் நினைவூட்டினார்.

“எந்தவொரு முதலாளியும் தங்கள் தொழிலாளர்களை வாக்களிக்க வெளியே செல்வதைத் தடுத்தால், தேர்தல் குற்றச் சட்டம் 1954 இன் பிரிவு 25(3) இன் கீழ் நடவடிக்கை எடுக்கப்படும், குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால் இது RM5,000 அபராதம் அல்லது ஒரு வருடம் சிறைத்தண்டனை வழங்க வழிசெய்யும் ,” என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here