வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள் முதலாளிகளை மாற்ற அனுமதிப்பது நியாயமற்றது என்று MEF கருத்து

கட்டாயத் தொழிலில் இருந்து விடுபட உதவும் வகையில் வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்களை வேலை மாறுவதற்கு அரசாங்கம் அனுமதிக்கும் ஒரு ஆர்வலரின் முன்மொழிவுக்கு மலேசிய முதலாளிகள் கூட்டமைப்பு (MEF) உடன்படவில்லை. இது தொழிலாளர்களை முதலில் தருவித்த முதலாளிகளுக்கு நியாயமற்றதாக இருக்கும். ஏனெனில் அவர்கள் ஆரம்ப ஆட்சேர்ப்பில் நிறைய பணம் செலவழித்திருப்பார்கள் என்று MEF தலைவர் சையத் ஹுசைன் ஹுஸ்மான் கூறினார்.

RM7,000 மதிப்பிடப்பட்ட தொகையானது நாட்டில் உள்ள முகவர்களின் கட்டணங்கள் மற்றும் முழுமையான தடுப்பூசி மற்றும் புறப்படுவதற்கு முந்தைய ஸ்கிரீனிங் சோதனைகள் போன்ற பல்வேறு கோவிட்-19 தொடர்பான செலவுகளை கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ளாது என்பதை வலியுறுத்த வேண்டும் என்று அவர் கூறினார். ஒரு வெளிநாட்டு தொழிலாளிக்கு முதலாளிகள் ஏற்க வேண்டிய அனைத்து கூடுதல் முன் புறப்பாடு செலவுகளும் RM10,000 ஐ விட அதிகமாக இருக்கலாம்.

சமீபத்தில் தனது முன்மொழிவை முன்வைத்து, புலம்பெயர்ந்தோர் உரிமை ஆர்வலர் ஆண்டி ஹால் கூறினார்: “புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்கள் துஷ்பிரயோகம் செய்யப்பட்டாலும், அவர்கள் தங்கள் முதலாளிகளை மாற்ற அனுமதிக்கப்படவில்லை என்பது மிகவும் அதிர்ச்சியளிக்கிறது. 2021-25 ஆம் ஆண்டுக்கான கட்டாய வேலைக்கான தேசிய செயல் திட்டத்தில் இத்தகைய பிரச்சனைகள் கவனிக்கப்படவில்லை.

சையத் ஹுசைன், பொறுப்புக்கூறல் மற்றும் வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்களின் நலன் ஆகியவை முதலாளிகளின் தோள்களில் விழுந்துவிட்டதாகவும், அவர்கள் வேலை மாறினால், தொழிலாளர்களைக் கண்காணிப்பது கடினமாக இருக்கும் என்றும் கூறினார். தற்போதைய அமைப்பு வெளிநாட்டு தொழிலாளர்களைக் கண்காணிப்பதை அதிகாரிகளுக்கு எளிதாக்குகிறது. மேலும் பதிவுசெய்யப்பட்ட முதலாளிகள் அவர்களின் வேலையின் கீழ் உள்ளவர்களுக்கு முழுப்பொறுப்பேற்பார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்களின் பணி அனுமதி காலாவதியானதும் அவர்களின் சொந்த நாட்டிற்குத் திருப்பி அனுப்பப்படுவதற்கு பதிவுசெய்யப்பட்ட முதலாளிகளும் பொறுப்பாவார்கள். வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்கள் முதலாளிகளை மாற்ற அனுமதித்தால், அவர்களை வேலைக்கு அமர்த்தும் செலவில் முதலாளிகளுக்கு இழப்பீடு வழங்குவதற்கு முறையான வழிமுறைகள் வகுக்கப்பட வேண்டும் என்றார்.

மலேசிய உற்பத்தியாளர்களின் கூட்டமைப்பு (FMM) தலைவர் சோ தியன் லாய் கூறுகையில், வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்களை ஒரு முதலாளியிடம் இருந்து மற்றொரு வேலைக்குச் செல்ல அனுமதிப்பது, ஒவ்வொரு நிறுவனத்தின் தேவைகளின் அடிப்படையில் தொழிலாளர்களை உள்வாங்குவது செயல்பாடுகளில் இடையூறுகளை ஏற்படுத்தும் என்றார்.

காலியான பணியிடங்களை நிரப்புவதற்கு இது ஒரு நீண்ட அதிகாரத்துவ செயல்முறையை உள்ளடக்கும் என்றும் அவர் கூறினார். ஆரம்ப முதலாளிகள் வணிக மறுசீரமைப்பு அல்லது மூடல் காரணமாக தொழிலாளர்களின் ஒப்பந்தத்தை முன்கூட்டியே முடித்துவிட்டால், ஒரு துறைக்குள் முதலாளிகளை மாற்றுவதற்கு அரசாங்கம் தற்போது அனுமதித்துள்ளது என்று சோ சுட்டிக் காட்டினார்.

எவ்வாறாயினும், தொழிலாளர்கள் சட்டப்பூர்வமாக இடமாற்றம் செய்யப்படுவதையும், புதிய முதலாளி தனது வெளிநாட்டு ஊழியர் ஒதுக்கீட்டை நிறைவேற்றுவதையும் உறுதி செய்வதற்கான ஒரு செயல்முறை உள்ளடங்குவதாக அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here