அரசின் தலையீடு இல்லை எனில் கோழியின் விலை ஒரு கிலோ 10 வெள்ளியை தாண்டும் என்கிறார் நந்தா

ஜூன் 5 ஆம் தேதி வரை இந்த சனிக்கிழமை முதல் நிலையான கோழிக்கான அதிகபட்ச சில்லறை விலையை RM8.90 ஆக நிர்ணயம் செய்வதற்கான அரசாங்கத்தின் தலையீடு கோழி மற்றும் தொடர்புடைய உணவுகளின் விலைகளில் ஸ்திரத்தன்மையை உறுதிப்படுத்த முடியும் என்று உள்நாட்டு வர்த்தக மற்றும் நுகர்வோர் விவகார அமைச்சர் அலெக்சாண்டர் நந்தா லிங்கி கூறினார்.

அரசாங்கம் அவ்வாறு செய்யாவிட்டால், கோழி வளர்ப்பு செலவு 70% அதிகரித்துள்ளதைத் தொடர்ந்து இந்த நேரத்தில் கோழியின் சில்லறை விலை ஒரு கிலோ RM10 ஐத் தாண்டும். ஜனவரி 31 அன்று உணவு உற்பத்தித் தொழில் குறித்த தேசிய வாழ்க்கைச் செலவுக் குழு (நாக்கோல்) சிறப்புக் கூட்டத்தில், தீவனச் செலவுகள் (சோளம் மற்றும் சோயாபீன்) கூர்மையான அதிகரிப்பால் மோசமாகப் பா திக்கப்பட்டுள்ள கோழி மற்றும் முட்டை உற்பத்தித் தொழில் குறித்து விளக்கப்பட்டது.

உற்பத்திச் செலவு அதிகரித்ததைத் தொடர்ந்து, உச்சவரம்பு விலையை அதிகரிக்குமாறு தொழில்துறையினர் அரசாங்கத்திடம் கேட்டுக் கொண்டனர்,” என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.திங்களன்று, பிரதம மந்திரி இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப், நிலையான கோழிக்கறிக்கான அதிகபட்ச சில்லறை விலை RM9.10 எ ன்ற நிலையான உச்சவரம்பு விலையிலிருந்து RM8.90 ஆக 20% குறைக்கப்படுவதாக அறிவித்தார்.

Labuan, Sabah மற்றும் Sarawak க்கான கோழியின் சில்லறை உச்சவரம்பு விலை இருப்பிடத்தின் அடிப்படையில் தீர்மானிக்கப்படும் என்று நந்தா கூறினார். தீபாவளி கொண்டாட்டத்தின் போது கோழிக்கறி கிலோ ஒன்றுக்கு 9.50 ரிங்கிட் என நிர்ணயம் செய்யப்பட்ட பின்னர் மூன்றாவது முறையாக கோழிக்கறி விலை குறைக்கப்பட்டது என்றும் அவர் மேலும் கூறினார். மலேசிய குடும்பத்தின் அதிகபட்ச விலைத் திட்டத்தின் (SHMKM) போது RM9.30 (டிசம்பர் 7 முதல் 31, 2021 வரை); மற்றும் SHMKM இன் போது RM9.10 (பிப்ரவரி 1 முதல் 4 வரை).

கோழியின் புதிய சில்லறை விலையானது, கோழி உற்பத்திச் செலவுகள் சீராகும் வரை அரசு மானியம் மூலம் ஈடுசெய்யப்படும் என்று அவர் கூறினார்.சந்தையில் போதுமான சப்ளை இருப்பதை உறுதி செய்வதற்கும், மக்களுக்குச் சுமையாக இருக்கும் விலைவாசி உயர்வைத் தவிர்ப்பதற்கும் அரசாங்கத்தின் முன்முயற்சி நடவடிக்கைகளுக்கு அமைச்சகம் ஆதரவளிப்பதாக நந்தா கூறினார்.

உணவுப் பாதுகாப்பு மற்றும் விநியோகம் தொடர்பான வேளாண் மற்றும் உணவுத் தொழில் அமைச்சகத்தின் நீண்டகால செயல் திட்டம் குறித்து அடுத்த நாக்கோல் கூட்டத்தில் விளக்கப்படும் என்று நந்தா கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here