சமையல் எண்ணெய் விலை இன்னும் அதிகமாகும்

கோலாலம்பூர், சமையல் எண்ணெய் விலையில் புதிய அதிகரிப்பு, தென் அமெரிக்காவில் வறட்சி உற்பத்தியைக் கட்டுப்படுத்துவது, மலேசியா மற்றும் இந்தோனேசியாவில் உற்பத்தியைத் தடுக்கும் தொழிலாளர் பற்றாக்குறை, உள்நாட்டுப் பொருட்களைப் பாதுகாப்பதற்காக ஏற்றுமதியைக் கட்டுப்படுத்துவது போன்ற காரணங்களால் உலகளாவிய உணவுச் செலவுகள் சாதனையை நோக்கிச் செல்கின்றன.

உலகின் மிக அதிகமாக நுகரப்படும் சமையல் எண்ணெயான பாமாயில், திங்களன்று கோலாலம்பூரில் மற்றொரு இன்ட்ராடே சாதனையை எட்டியது. இது சிறந்த உற்பத்தியாளர் இந்தோனேசியாவில் ஏற்றுமதி கட்டுப்பாடுகள் மற்றும் மலேசியாவின் தோட்டங்களில் நாள்பட்ட தொழிலாளர் பற்றாக்குறையால் உற்சாகமடைந்தது.

சோயாபீன் எண்ணெய் ஜூன் மாதத்திலிருந்து அதிகபட்சமாக வர்த்தகம் செய்யப்பட்டது. அதே நேரத்தில் எண்ணெய் பெறப்பட்ட சோயாபீன்ஸ், மே மாதத்திலிருந்து வலுவான நிலைக்கு உயர்ந்தது. வெப்பமும் வறட்சியும், சிறந்த பயிரிடும் பிரேசில் மற்றும் அர்ஜென்டினாவில் சோயாபீன் பயிர்களுக்கான மதிப்பீடுகளை மீண்டும் மீண்டும் குறைக்க வழிவகுத்தது.

புதன்கிழமை அமெரிக்க வேளாண்மைத் துறையின் மாதாந்திர அறிக்கையில் உலகளாவிய விநியோகத்திற்கான குறைவான கணிப்புகளில் இது நன்கு பிரதிபலிக்கக்கூடும்.

ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் சமீபத்திய தரவுகளின்படி, அதிக விலையுயர்ந்த தாவர எண்ணெய்கள் மற்றும் பால் பொருட்கள் காரணமாக, உலகளாவிய உணவு விலைகள் ஜனவரி மாதத்தில் ஒரு சாதனையை நெருங்கின.

சமையல் எண்ணெய் விலையில் சமீபத்திய அதிகரிப்பு, மார்ச் மாத தொடக்கத்தில் மீண்டும் வெளியிடப்படும் போது மாதாந்திர உணவுக் குறியீடு  அதிகரிக்க வாய்ப்புள்ளது. அதிக ஆற்றல் சந்தைகள் காரணமாக உர விலைகள் அதிகரித்து உணவு விலைகளை அதிகரிக்கலாம்.

ஒரு வார கால சந்திர புத்தாண்டு விடுமுறைக்குப் பிறகு சீன முதலீட்டாளர்கள் திரும்பியதைத் தொடர்ந்து திங்களன்று பேரணி நடைபெற்றது. டாலியனில் சோயாபீன் உணவு எதிர்காலம் தினசரி வரம்பில் உயர்ந்தது. அதே நேரத்தில் பாமாயில் விலை 2008 க்குப் பிறகு மிக உயர்ந்ததாக உயர்ந்தது.

அமெரிக்க சந்தைகளில், பண மேலாளர்கள் சோயாபீன்ஸ் மீதான அவர்களின் நிகர புல்லிஷ் பந்தயத்தை பிப்ரவரி 1 ஆம் தேதியுடன் முடிவடைந்த வாரத்தில் எட்டு மாதங்களில் மிகப்பெரிய அளவிற்கு அதிகரித்துள்ளது. மேலும் சோயாபீன் எண்ணெயின் மீது 10 வார உயர்வாகும்.

அதிக வெப்பம் மற்றும் வறட்சி காரணமாக தற்போதைய அறுவடைக்கான முன்னறிவிப்புகள் குறைக்கப்பட்டதால், பிரேசிலில் சோயாபீன்களின் விலை கடந்த மாதத்தில் உயர்ந்துள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here