ஹஜ் ஒதுக்கீட்டில் சவூதி அரேபியாவின் முடிவுக்காக மலேசியா இன்னும் காத்திருக்கிறது

நாட்டில் ஹஜ் செய்ய மலேசியர்களுக்கான ஒதுக்கீடு குறித்த சவுதி அரேபிய அரசாங்கத்தின் இறுதி முடிவுக்காக மலேசியா இன்னும் காத்திருக்கிறது. பிரதமர் துறையின் (சமய  விவகாரங்கள்) துணை அமைச்சர் டத்தோ அகமட் மர்சுக் ஷாரி கூறுகையில், சவூதி அரேபியாவால் ஒதுக்கப்பட்ட மொத்த ஒதுக்கீட்டை அரசாங்கம் இதுவரை பெறவில்லை. அதாவது மலேசியா பொதுவாக 32,000 யாத்ரீகர்களை அனுப்ப அனுமதிக்கப்படுகிறது.

துல்லியமான எண்கள் இருந்தால், இந்த ஆண்டு ஹஜ் செல்ல தகுதியான யாத்ரீகர்களை நாங்கள் திரையிடத் தொடங்குவோம் என்று அவர் இன்று மலேசிய இஸ்லாமிய பொருளாதார மேம்பாட்டு அறக்கட்டளையின் (YaPEIM)  திட்டத்திற்குப் பிறகு செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

அதுமட்டுமின்றி, சவூதி அரேபியா விதித்துள்ள மதிப்புக்கூட்டு வரி (VAT) 15% உயர்த்தப்பட்டதைத் தொடர்ந்து, இந்த ஆண்டு ஹஜ் பயணச் செலவும் அதிகரிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. சவுதி அரேபியாவில் உள்ள ஹோட்டல் செலவுகள், ஒரு அறையில் யாத்ரீகர்களின் எண்ணிக்கையைக் குறைக்கும் நிலையான இயக்க நடைமுறைகள் (SOPs) காரணமாக, இந்த ஆண்டு ஹஜ் செலவுகள் அதிகரித்தால், அரசாங்கம் (அது) அதைச் செய்யாது என்பதை உறுதி செய்யும். தகுதியான யாத்ரீகர்களுக்கு சுமை.

அரசாங்கம் அநேகமாக யாத்ரீகர்களுக்கு இலக்கு மானியங்களை செயல்படுத்தும், அதனால் அவர்கள் தவிர்க்க முடியாத செலவு அதிகரிப்பால் சுமையாக இருக்க மாட்டார்கள்  என்று அவர் கூறினார். இதற்கிடையில், மசூதிகளுக்குள் நுழைவது தடைசெய்யப்பட்ட COVID-19 தடுப்பூசி பூஸ்டர் டோஸ் ஊசியைப் பெறாத நபர்களைப் பற்றி கேட்டபோது, ​​​​அது மாநில மத அதிகாரத்தின் கீழ் இருப்பதாக அஹ்மத் மர்சுக் கூறினார்.

அது கட்டாயமில்லை என்றாலும், அனைத்து மலேசியர்களும் கூடுதல் பாதுகாப்பாக பூஸ்டர் டோஸ் எடுத்துக்கொள்ளுமாறு நான் கடுமையாக ஊக்குவிக்கிறேன் என்று அவர் கூறினார். முன்னதாக, அஹ்மத் மர்சுக் கடந்த ஆண்டு கம்போங் டிடிங்கனில் தீ விபத்தில் உயிரிழந்தவர்களின் குடும்பங்களின் 76 தலைவர்களுக்கு நன்கொடைகளை வழங்கினார். உணவுக் கூடை வடிவில் உள்ள நன்கொடை RM28,000 மதிப்புள்ள YaPEIM மற்றும் மலேசிய இஸ்லாமிய மேம்பாட்டுத் துறையின் முசாதா நிதி (RM12,400) ஆகியவற்றால் வழங்கப்பட்டது. – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here