நாடாளுமன்றத்தில் சலசலப்பு- ஜெலுத்தோங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் வெளியேற்றப்பட்டார்

டத்தோஸ்ரீ நஜிப் ரசாக் (BN-Pekan) விவாதத்தில் ஈடுபட்டிருந்தபோது, ​​தொடர்ந்து இடையூறு செய்ததற்காக புதன்கிழமை (மார்ச் 2) மக்களவையில் இருந்து ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் வெளியேற்றப்பட்டு இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டார்.

நடவடிக்கைகளுக்குத் தலைமை தாங்க அழைக்கப்பட்ட டத்தோ ராம்லி முகமட் நூர் (BN-Cameron Highlands), நஜிப்பை இடைமறிக்கக் கூடாது என்று பலமுறை எச்சரிக்கப்பட்ட பிறகு, ஆர்எஸ்என் ராயர்  (PH-Jelutong) சபைக்கு வெளியே அழைத்துச் செல்லும்படி சார்ஜென்ட்டுக்கு உத்தரவிட்டார்.

முன்னதாக, நஜிப்பை குறுக்கிட வேண்டாம் என்று ராம்லி இரண்டு முறை ராயர் எச்சரித்திருந்தார். நீங்கள் (ராயர்) நிறைய நேரத்தை வீணடித்துள்ளீர்கள். நான் விதிகளை (வெளியேற்றுவதற்கும் இடைநிறுத்துவதற்கும்) நாடுகிறேன்.

புதன்கிழமை (மார்ச் 2) மக்களவையில் ராம்லி, “தயவுசெய்து ஜெலுத்தோங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரை சபைக்கு வெளியே அழைத்துச் செல்லுங்கள்” என்று கூறினார். ராயர் எவ்வளவு காலத்திற்கு அவர் மீண்டும் சபைக்குள் நுழைய தடை விதிக்கப்படுவார் என்பதை அறிய வலியுறுத்தினார். நான் காலக்கெடுவைக் குறிப்பிடவில்லை என்றால் இரண்டு நாட்கள் ஆகும். உங்களை ஒரு நாள் சஸ்பெண்ட் செய்கிறேன் என்று ராம்லி பதிலளித்தார்.

ராயர் தனது விவாதத்தின் போது நஜிப்பை குறுக்கிட்டு, நாட்டின் கடன் உயர்வுக்கு பக்காத்தான் ஹராப்பான் மற்றும் பெரிகாத்தான் நேஷனல் மீது குற்றம் சாட்டி முன்னாள் பிரதமர் சபையை தவறாக வழிநடத்தியதாக குற்றம் சாட்டினார். மேலும் பல எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களும் நஜிப்பை கிண்டல் மற்றும் கேலியுடன் குறுக்கிட்டனர். முன்னதாக, நஜிப் தனது விவாதத்தின் போது, ​​பக்காத்தான் மற்றும் பெரிக்காத்தான் நிர்வாகத்தின் போது நாட்டின் கடன் RM320 மில்லியன் அதிகரித்ததாக  கூறினார்.

தேசிய முன்னணி கீழ் தொடர்ச்சியாக எட்டு ஆண்டுகள் கடன் குறைக்கப்பட்டது. ஆனால் அது 2017 இல் RM687 பில்லியனில் இருந்து இன்று RM1.03 டிரில்லியனாக 46% அல்லது RM320 மில்லியனாக உயர்ந்துள்ளது என்று நஜிப் கூறினார். 2018 ஆம் ஆண்டிலிருந்து நாட்டின் சொத்துக்கள் மற்றும் கையிருப்பு குறைந்துவிட்டதாகவும் நஜிப் கூறினார்.

பெட்ரோனாஸ் மற்றும் கசானா நேஷனல் பெர்ஹாட் போன்ற அரசாங்கத்திற்கு சொந்தமான நிறுவனங்களுக்கு சொந்தமான சொத்துக்கள் மற்றும் இருப்புக்கள் உட்பட தேசிய ஓய்வூதிய நிதியில் பக்காத்தான் மற்றும் பெரிகாத்தான் “களவாடி” இருப்பதாக அவர் குற்றம் சாட்டினார்.

பக்காத்தான் மற்றும் பெரிகாத்தான் நிர்வாகங்கள் 2018 முதல் RM320bil 1Malaysia Development Bhd (1MDB) கடனைத் திருப்பிச் செலுத்தவில்லை என்றும் நஜிப் குற்றம் சாட்டினார். 1எம்டிபியின் கடனைத் திருப்பிச் செலுத்துவதில் மக்களின் பணத்தைப் பயன்படுத்தவில்லை என்று அவர் தெளிவுபடுத்தினார்.

இது சபையில் சலசலப்பை ஏற்படுத்தியது. பல எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் நஜிப்பின் தண்டனை மற்றும் அமெரிக்காவில் நடந்த ஊழல் விசாரணையில் கோல்ட்மேன் சாக்ஸின் தென்கிழக்கு ஆசிய நடவடிக்கைகளின் முன்னாள் தலைவர் டிம் லீஸ்னர் சமீபத்தில் வெளிப்படுத்தியதை நினைவூட்டினர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here