64 வயதில் எவரெஸ்ட் மலையை ஏற காத்திருக்கும் இளங்கோவன் – சாதிக்க வயது தடையில்லை என்கிறார்

அமெரிக்காவின் முன்னாள் தடகள வீராங்கனை ஜாக்குலின் ஜாய்னர்-கெர்சி ஒருமுறை கூறினார்: “வயது ஒரு தடையல்ல. இது உங்கள் மனதில் நீங்கள் வைத்திருக்கும் ஒரு வரம்பு.”

மூன்று முறை ஒலிம்பிக் தங்கப் பதக்கம் வென்றவரின் இந்த வார்த்தைகள், இளங்கோ என அன்புடன் அழைக்கப்படும் மலேசிய மலையேறும் வீரர் என். இளங்கோவனின் மனதில் உறுதியாக பதிந்துள்ளார். அவர் தனது 64வது வயதில் கம்பீரமான எவரெஸ்ட் சிகரத்தை இன்னும் இரண்டு மாதங்களில் ஏற முயற்சிப்பார். அவர் உலகின் உச்சத்தை எட்டிய மிக வயதான மலேசியர்களில் ஒருவராக மாற உள்ளார்.

தற்போதைய நிலவரப்படி, சுமார் 24 மலேசியர்கள் மட்டுமே 8,849 மீட்டர் உயரமுள்ள எவரெஸ்ட் சிகரத்தை வெற்றிகரமாக ஏறி சாதனை படைத்துள்ளனர். வயது ஒரு காரணி அல்ல. நாம் ஜெயிக்க வேண்டியது மனம். நமது இலக்குகள் சிறியதாக இருந்தாலும் சரி, பெரியதாக இருந்தாலும் சரி, அதை அடைய நேர்மறையான எண்ணம் இருக்க வேண்டும். எனது வாழ்நாள் கனவை என்னால் அடைய முடியும் என்று நான் நம்புகிறேன் என்று இளங்கோ பெர்னாமாவிடம் கூறினார்.

கேமரன்மலையில் பிறந்து வளர்ந்து, மலைப்பாங்கான மொட்டை மாடிகளிலும், காடுகளிலும் நடப்பது இளங்கோவின் இரத்தத்தில் ஓடுவது போல, இயற்கை அன்னையின் மீது அவருக்குள்ள அன்பினை குறிக்கிறது.

கேமரன் ஹைலேண்ட்ஸில் உள்ள காடுகள் மற்றும் மலைகளில் மரம் வெட்டவும், நடக்கவும் நாங்கள் வெளியே செல்வோம். அதனால் நான் நடைபயணம் மற்றும் தொடர்புடைய நடவடிக்கைகளுக்குப் பழகிவிட்டேன். காடுகள் எனக்கு இரண்டாவது வீடு போன்றது. நான் ஏறும் ஒவ்வொரு மலையையும், சிறியதாக இருந்தாலும் சரி, பெரியதாக இருந்தாலும் சரி, நான் எப்போதும் மதிக்கிறேன்.

கேமரன் ஹைலேண்ட்ஸ், கிராமப்புற சமூகத்தில் இருந்து வந்த என்னால் சிறுவயதில் பல விஷயங்களை சாதிக்க முடியவில்லை. ஆனால் வாழ்க்கையை கடந்து சென்ற பிறகு, நான் பெரிய விஷயங்களை அடைய விரும்பினேன், என்று முன்னாள் தெனாகா நேஷனல் பெர்ஹாட் (TNB) ஊழியரான அவர் கூறினார். அவர் மலையேறுவதில் கவனம் செலுத்த ஏழு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு விருப்ப ஓய்வு பெற்றார்.

இளங்கோ, இரண்டு முறை எவரெஸ்ட் ஏறிய டி. ரவிச்சந்திரன் 57, தலைமையிலான ‘Keluarga Malaysia-Everest Expedition 2022’’ல் உறுப்பினராக உள்ளார். சரவாகியன் ஒய்சின் ஜாங்கின் பாக்லி 25, மற்றும் சபாஹான் அடெலினா லிண்டாங்கா 35, ஆகியோருடன் மார்ச் 25 அன்று நேபாளத்தின் காத்மாண்டுவுக்குப் புறப்படுவார்கள்.

லுக்லாவில் இருந்து ஒன்பது நாள் பயணத்திற்குப் பிறகு, ஏப்ரல் தொடக்கத்தில் எவரெஸ்ட் அடிப்படை முகாமுக்கு (EBC) குழு வந்து சேரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. தொழில்நுட்ப பயிற்சி மற்றும் அதிக உயரம் மற்றும் தீவிர வானிலை நிலைமைகளுக்குப் பழக்கப்படுத்துதல் அவசியம்.

இளங்கோ நேபாளத்தில் இருக்கும் தீவு சிகரம் (6,189 மீ), எவரெஸ்ட் அடிப்படை முகாம் (5,360 மீ), அன்னபூர்ணா அடிப்படை முகாம் (4,130 மீ) மற்றும் மவுண்ட் கலாபதர் (5,643 மீ),  அத்துடன் கிளிமஞ்சாரோ சிகரம் (5,895 மீ), மீ) தான்சானியாவில் – ஆப்பிரிக்க கண்டத்தின் மிக உயரமான சிகரம் மற்றும் ஜப்பானில் உள்ள புஜி மலை (3,776 மீ) ஆகிய மலைகளை ஏறி பயிற்சி மேற்கொண்டுள்ளார்.

நேபாளத்தின் பிரபலமான தெற்கு முகம் மற்றும் திபெத்தின் வடக்கு முகம் ஆகிய இரண்டிலிருந்தும் உலகின் மிக உயரமான மலையை ஏறி ரவி எவரெஸ்ட் என்று அழைக்கப்படும் ரவிச்சந்திரன், இளங்கோவின் திறனை நம்புகிறார்.

முந்தைய உயர்வுகள் மற்றும் ஒன்றாகப் பயிற்சியின் போது அவரது செயல்திறன் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் இளங்கோவனின் கனவை அடையும் திறனை நான் நம்புகிறேன் மற்றும் நம்புகிறேன். பயிற்சியின் போது தனது முதிர்ச்சியுடனும், தயார்நிலையுடனும் நிதானத்துடனும் சிறப்பாக செயல்பட்டார். எங்கள் முதல் பயணத்தில் நாம் அனைவரும் செய்ததை விட அவர் சிறப்பாகச் செய்வார் என்று நினைக்கிறேன்.

மலேசியர்களின் முழுக் குழுவும் ஒன்றாக மலை உச்சியில் நின்று பாதுகாப்பாக வீடு திரும்புவார்கள் என்று நம்புகிறேன். திரும்பி வந்ததும், நாங்கள் உறுதியளித்தபடி, தாழ்த்தப்பட்ட மக்களை அதிக உயரங்களை அடைய ஊக்குவிப்பதற்காக, குறைந்தபட்சம் ஆறு மாத நேரத்தை சமூகத்திற்கு பங்களிப்போம் என்று நம்புகிறேன் என்று அவர் கூறினார்.

இளங்கோ உடல் ரீதியாகவும் மன ரீதியாகவும் தயாராகி 2020 இல் எவரெஸ்ட்டைக் கைப்பற்ற திட்டமிட்டிருந்தார். ஆனால் COVID-19 தொற்றுநோய் காரணமாக, அவர் தனது கனவைத் தொடர இரண்டு ஆண்டுகள் பொறுமையாக காத்திருக்க வேண்டியிருந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here