சொஸ்மா கைதிகளின் தலைவிதியை விளக்குமாறு உள்துறை அமைச்சரிடம் கேள்வி

பெட்டாலிங் ஜெயா: பாதுகாப்பு குற்றங்கள் (சிறப்பு நடவடிக்கைகள்) சட்டம் 2012 (சொஸ்மா) இன் கீழ் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள ஏராளமான தனிநபர்களின் தலைவிதியை விளக்குமாறு உள்துறை அமைச்சர் ஹம்சா ஜைனுதீனிடம் எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் வலியுறுத்தியுள்ளார்.

சொஸ்மாவின் கீழ் தடுத்து வைக்கப்பட்டிருந்த 3,717 பேரில் 648 பேர் மட்டுமே குற்றம் சாட்டப்பட்டதாக அக்மல் நசீர் (PH-ஜோகூர் பாரு) கூறினார். உள்துறை அமைச்சரின் புள்ளிவிவரங்களின்படி, மொத்தம் 3,717 பேர் சொஸ்மாவின் கீழ் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர். 126 பேர் குற்றவியல் சட்டத்தின் கீழ் மற்றும் 522 பேர் கடத்தல் குற்றங்களின் கீழ் குற்றம் சாட்டப்பட்டனர்.

இந்த எண்களைக் கணக்கில் எடுத்துக் கொண்டால், சுமார் 80% நபர்களுக்கு இன்னும் கட்டணம் விதிக்கப்படவில்லை. குற்றம் சாட்டப்படாதவர்களுக்கு என்ன நடந்தது? என்று இன்று மக்களவையில் கேட்டார். ஜூலை 31 முதல் இன்னும் ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு சொஸ்மாவின் துணைப்பிரிவு 4(5) அமலாக்கத்தை நீட்டிக்கும் ஹம்சாவின் தீர்மானத்தை அக்மல் விவாதித்தார்.

சொஸ்மாவை தவிர வேறு பல சட்டங்கள் தனிநபர்கள் மீது வழக்குத் தொடர பயன்படுத்தப்படலாம் என்று அவர் கூறினார். விமர்சகர்கள் அதைக் கொடூரமானவை என்று வர்ணித்தனர்.

(தேசிய) பாதுகாப்பு சம்பந்தப்பட்ட வழக்கு இருந்தால், வேறு பல சட்டங்களைப் பயன்படுத்தலாம். ஆனால் பல சொஸ்மா கைதிகள் விசாரணையின்றி தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளனர். அரசாங்கம் அவர்கள் மீது வழக்குத் தொடரத் தவறியதை அடுத்து.

சொஸ்மாவின் துணைப்பிரிவு 4(5) பயங்கரவாத நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்டதாக சந்தேகிக்கப்படும் ஒருவரை விசாரணையின்றி 28 நாட்களுக்கு மேல் விசாரணைக்காக காவலில் வைக்க காவல்துறைக்கு அதிகாரம் அளிக்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here