தேனீ பண்ணையில் கரடிகளின் அட்டகாசம்

கோலாக்ராய், கம்போங் கெரடாக் காங்காங்கில் உள்ள தேனீ பண்ணையில் கரடிகள் மீண்டும் அழிவை ஏற்படுத்தியுள்ளன. அங்கு விவசாயி கடந்த ஆண்டு இறுதியில் இருந்து சுமார் RM20,000 நஷ்டத்தை சந்தித்துள்ளார். திங்கள்கிழமை (ஏப்ரல் 18) கரடிகள் மீண்டும் தாக்கி, பண்ணையில் இருந்த கெலுலட் மரக்கட்டைகள் மற்றும் வேலிகளை அழித்ததாக கெலுலுட் (கடி இல்லாத தேனீ) தேன் விவசாயி சே அவாங் மாட் சின் 69 கூறினார்.

0.4 ஹெக்டேர் நிலப்பரப்பில் தேன் பயிரிடும் சே அவாங், இதுவரை தனது 180 கெலுலுட் தேனீப் பெட்டிகளில் 30ஐ விலங்குகள் அழித்துவிட்டதாகக் கூறினார். ஒவ்வொரு மரத்தடிக்கும் RM700 விலை நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது, தாக்குதல்களால் நான் சுமார் RM20,000 இழந்துள்ளேன். இந்த சம்பவங்கள் எனது வருமானத்தையும் பாதித்துள்ளது.

செவ்வாய்க்கிழமை (ஏப்ரல் 19) செய்தியாளர்களிடம் அவர் கூறுகையில், முன்பு, நான் கெலுலுட் தேன் விற்பனை மூலம் ஒரு மாதத்திற்கு RM1,500 முதல் RM2,000 வரை சம்பாதித்தேன். வனவிலங்கு மற்றும் தேசிய பூங்காக்கள் (பெர்ஹிலிடன்) திணைக்களத்திடம் தான் முன்னர் அறிக்கை தாக்கல் செய்ததாக சே அவாங் கூறினார்.

சில மாதங்களுக்கு முன்பு கரடிகளை பிடிக்க பொறிகளை பொருத்தி பெர்ஹிலிடன் நடவடிக்கை எடுத்தது, ஆனால் விலங்குகள் புத்திசாலித்தனமாக இருப்பதால் அது பலனளிக்கவில்லை. இப்பிரச்னையை சமாளிக்க சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகள் நடவடிக்கை எடுப்பார்கள் என்று நம்புகிறேன் என்கிறார் அரசு ஓய்வு பெற்றவர். 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here